Mức phạt người điều khiển xe máy mang vác vật cồng kềnh

Mức phạt người điều khiển xe máy mang vác vật cồng kềnh

Xin chào tổng đài tư vấn. Cho tôi hỏi tôi điều khiển xe máy có chở thêm hai cây thép dài và bị cảnh sát giao thông lập biên bản xử phạt với lỗi mang vác vật cồng kềnh thì mức phạt cụ thể như thế nào? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi tôi xin cảm ơn.



Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về người điều khiển xe máy:

Căn cứ theo quy định tại điểm d khoản 3 Điều 30 Luật giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

“Điều 30. Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy

3. Người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy không được thực hiện các hành vi sau đây:

d) Sử dụng xe để kéo, đẩy xe khác, vật khác, mang, vác và chở vật cồng kềnh;”

Như vậy theo quy định trên thì người điều khiển xe máy không được mang, vác và chở vật cồng kềnh. Do đó, nếu bạn vi phạm bạn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.

Thứ hai, mức phạt người điều khiển xe máy mang, vác vật cồng kềnh:

Căn cứ theo quy định tại điểm k khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

k) Người điều khiển xe hoặc người ngồi trên xe bám, kéo, đẩy xe khác, vật khác, dẫn dắt súc vật, mang vác vật cồng kềnh; người được chở trên xe đứng trên yên, giá đèo hàng hoặc ngồi trên tay lái; xếp hàng hóa trên xe vượt quá giới hạn quy định; điều khiển xe kéo theo xe khác, vật khác;”

Như vậy theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; bạn điều khiển xe máy có chở thêm hai cây thép dài và bị cảnh sát giao thông lập biên bản xử phạt với lỗi mang vác vật cồng kềnh. Với hành vi này bạn sẽ bị áp dụng mức xử phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Mức phạt người điều khiển xe máy mang vác vật cồng kềnh được áp dụng theo qy định của pháp luật hiện hành.

Trên đây là bài viết về vấn đề mức phạt người điều khiển xe máy mang vác vật cồng kềnh. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Bảo hiểm xe hết hạn bị xử phạt bao nhiêu tiền?

Sử dụng điện thoại khi đang tham gia giao thông bằng xe máy

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi tham gia giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.