Mức phạt xe mô tô khi chạy quá tốc độ

Chào Tư vấn An Nam, em chạy xe có phân khối 50 cc. Em chạy quá tốc độ là 73/50. Cho em hỏi như vậy em sẽ bị phạt bao nhiêu? Em xin cảm ơn!



Tư vấn luật giao thông:

Với trường hợp của bạn Tư vấn An Nam xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ vào Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP ban hành ngày 26 tháng 5 năm 2016 về xử phạt hành chính vi phạm giao thông đường bộ đường sắt, theo đó, mức phạt về lỗi đi quá tốc độ tối đa cho phép đối với xe máy được quy định tại Điều 6 Nghị định này như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

…3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h

…5. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h

…8. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định trên 20 km/h;

…12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm g Khoản 3 Điều này bị tịch thu thiết bị phát tín hiệu ưu tiên lắp đặt, sử dụng trái quy định;

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c, Điểm i, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm đ Khoản 5; Khoản 6; Điểm a Khoản 7; Điểm a Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;…”

Như vậy, theo quy định của pháp luật, người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy sẽ bị xử phạt hành chính khi vi phạm tốc độ như sau:

+) Từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng nếu điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h;

+) Từ  500.000 đồng đến 1.000.000 đồng nếu điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h;

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

+) Từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng nếu điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định trên 20 km/h; bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 1 tháng đến 3 tháng.

Trong trường hợp của bạn, bạn tham gia giao thông với tốc độ là 73km/h; tốc độ tối đa được quy định là 50km/h. Vậy, bạn đã điều khiển xe chạy quá tốc độ 23km/h.

Căn cứ theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP, mức phạt của bạn được xác định là: bị phạt từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng; bên cạnh đó bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 1 tháng đến 3 tháng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Có phải đổi Giấy phép lái xe từ bìa giấy sang thẻ nhựa?

Trường hợp không tham gia giao thông trên đường cao tốc

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi tham gia giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

TRUNG TÂM TƯ VẤN AN NAM

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi