Nhận con nuôi có được hưởng chế độ dưỡng sức?

Nhận con nuôi có được hưởng chế độ dưỡng sức?

Tôi muốn hỏi về vấn đề nhận con nuôi có được hưởng chế độ dưỡng sức? Tôi vừa nhận con nuôi 2 tháng tuổi. Cho tôi hỏi, tôi đã được nghỉ hưởng chế độ thai sản đến khi con tôi đủ 6 tháng tuổi rồi; vậy thì thì tôi có được giải quyết thêm chế độ dưỡng sức không? Tôi xin cảm ơn!



Tư vấn Bảo hiểm xã hội:nhận con nuôi có được hưởng chế độ dưỡng sức

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho công ty chúng tôi, với trường hợp của bạn;  Tư vấn An Nam xin được trả lời bạn như sau:

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 41 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 về dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản như sau:

“Điều 41. Dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản

1. Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 33; khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức; phục hồi sức khỏe từ 05 ngày đến 10 ngày”.

Như vậy; theo quy định trên thì lao động nữ sau thời gian nghỉ thai sản được nghỉ thêm chế độ dưỡng sức; phục hồi sức khỏe nếu thuộc các trường hợp sau đây;

– Sau thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai; nạo; hút thai; thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý sau 30 ngày đầu trở lại làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi.

– Lao động nữ sau khi sinh con hoặc sau khi sinh con mà con bị chết trong 3 ngày đầu trở lại làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi.

– Lao động nữ mang thai hộ được nghỉ dưỡng sức; phục hồi sức khỏe nếu trong 30 ngày đầu trở lại làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi.

Theo thông tin bạn cung cấp; Bạn nhận con nuôi 2 tháng tuổi; đã được hưởng chế độ thai sản đến khi con đủ 6 tháng tuổi và bây giờ muốn hưởng chế độ dưỡng sức. 

Tuy nhiên theo quy định trên thì trường hợp nhận con nuôi không thuộc trường hợp được nghỉ hưởng chế độ dưỡng sức; phục hồi sức khỏe. Vì vậy, bạn sẽ không được nghỉ hưởng chế độ dưỡng sức theo quy định của pháp luật hiện hành. 

nhận con nuôi có được hưởng chế độ dưỡng sức

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận: 

Đối với trường hợp nhận nuôi con nuôi chỉ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi đủ 6 tháng tuổi; mà không được nghỉ hưởng chế độ dưỡng sức; phục hồi sức khỏe sau thai thai sản theo quy định của pháp luật.

Trên đây là bài viết về vấn đề nhận con nuôi có được hưởng chế độ dưỡng sức? Ngoài ra bạn vui lòng tham khảo thêm bài viết:

Nghỉ việc có được nghỉ dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau thai sản?

Cách tính tiền lương một ngày để làm căn cứ hưởng chế độ thai sản

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc thì bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn; giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi