Sai ngày cấp chứng minh nhân dân trên sổ bảo hiểm xã hội

Cho em hỏi là lúc trước em đóng bảo hiểm được 2 tháng. Vậy bây giờ em làm công ty mới nên em muốn bỏ sổ BHXH đó và công ty mới có cấp sổ mới không ạ và nếu sai lệch ở chỗ ngày cấp giấy chứng minh nhân dân mình có được làm sổ mới không? Mong trung tâm sớm trả lời ạ.



sai-ngay-cap-chung-minh-nhan-dan-tren-so-bao-hiem-1

Tư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tư vấn An NamVới câu hỏi của bạn, Tư vấn An Nam xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về việc hủy sổ bảo hiểm hiểm xã hội.

Căn cứ khoản 5 Mục I Công văn số: 3663/BHXH-THU về việc hướng dẫn nghiệp vụ liên quan đến gộp sổ BHXH của người lao động có nhiều sổ thì:

“Trường hợp NLĐ cam kết không thừa nhận quá trình tham gia BHXH, BHTN thì phải trình bày rõ trong Đơn đề nghị (mẫu D01-TS). Cán bộ xử lý nghiệp vụ khóa dữ liệu quá trình đóng BHXH, BHTN bằng phương án KB, KT và lập biên bản hủy sổ tại mục “Hủy có nhiều sổ”. Đơn đề nghị của NLĐ có phê duyệt của Ban Giám đốc BHXH quận, huyện hoặc Lãnh đạo phòng Thu BHXH Thành phố để thay thế cho sổ thu hồi. Trường hợp đặc biệt phải phục hồi lại quá trình đã khóa phương án KB, KT, thì chỉ được thực hiện khi có sự phê duyệt (nơi đã khóa dữ liệu trước đây) của Ban Giám đốc BHXH quận, huyện hoặc lãnh đạo phòng chức năng của Thành phố và đúng theo quy trình phục hồi số sổ đã hủy.”

Theo đó, bạn có thể làm thủ tục hủy sổ bảo hiểm cũ nếu có đơn cam kết không thừa nhận quá trình tham gia bảo hiểm xã hội ở sổ đó. Tuy nhiên cơ quan bảo hiểm xã hội sẽ chỉ hủy sổ cho bạn trong trường hợp bạn đem sổ trực tiếp để hủy . Sau khi hủy sổ bảo hiểm xã hội cũ, bạn có thể làm sổ bảo hiểm xã hội khác.

Thứ hai, về vấn đề sai sót thông tin ngày cấp chứng minh nhân dân trên sổ bảo hiểm xã hội.

Nếu bạn không hủy sổ bảo hiểm xã hội mà thông tin về ngày cấp chứng minh nhân dân bị sai thì sẽ được giải quyết theo quy định tại Công văn 3835/2013/BHXH-CST về sai sót các tiêu thức giữa sổ bảo hiểm xã hội và Giấy Chứng minh nhân dân như sau:

sai-ngay-cap-chung-minh-nhan-dan-tren-so-bao-hiem

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

“Theo quy định tại Điều 61 Quy định ban hành kèm theo Quyết định số 1111/QĐ-BHXH ngày 25/10/2011 của Tổng Giám đốc Bảo hiểm xã hội Việt Nam về việc ban hành Quy định quản lý thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế, người tham gia BHXH, BHTN chỉ được cấp lại sổ BHXH trong trường hợp sổ BHXH bị mất, hỏng hoặc thay đổi; cải chính họ tên, ngày tháng năm sinh đã ghi trên sổ BHXH. Ngoài các trường hợp nêu trên, nếu người tham gia BHXH, BHTN có thay đổi các nội dung khác như: số chứng minh nhân dân, ngày cấp, nơi cấp Giấy chứng minh nhân dân, hộ khẩu thường trú thì không phải cấp lại sổ BHXH”

Theo đó, nếu thông tin trên sổ bảo hiểm xã hội và chứng minh thư của bạn khác nhau về ngày cấp chứng minh nhân dân thì bạn không phải làm thủ tục cấp lại sổ bảo hiểm hoặc thay đổi sổ bảo hiểm mà vẫn sử dụng sổ bảo hiểm xã hội cũ.

Bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:  Thủ tục hủy sổ bảo hiểm xã hội

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

TRUNG TÂM TƯ VẤN AN NAM

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi