Thuộc nhiều đối tượng hưởng trợ cấp tuất hằng tháng

Thuộc nhiều đối tượng hưởng trợ cấp tuất hằng tháng

Xin chào anh chị tư vấn, tôi muốn tư vấn về hưởng trợ cấp tuất hằng tháng. Mẹ tôi có 4 người con tham gia kháng chiến chống Mỹ. Trong đó, 1 người là người nhiễm chất độc hóa học suy giảm 62% khả năng lao động; 1 người là thương binh suy giảm 73% khả năng lao động; 1 người là bệnh binh suy giảm 67% khả năng lao động. Vậy khi 3 anh của tôi mất, mẹ tôi có được hưởng tiền trợ cấp tuất hằng tháng không? Mức hưởng như thế nào? Mong anh chị tư vấn giúp tôi, tôi xin chân thành cảm ơn!



Hưởng trợ cấp tuất hằng thángTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi về trợ cấp tuất hằng tháng; chúng tôi xin trả lời như sau:

Về trợ cấp tuất hằng tháng cho thân nhân thương binh:

Căn cứ theo Khoản 14, Điều 1; Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng sửa đổi, bổ sung năm 2012:

“14. Điều 21 được sửa đổi, bổ sung như sau:

“Điều 21

4. Thương binh suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên chết thì thân nhân được hưởng trợ cấp tiền tuất như sau:

a) Cha đẻ, mẹ đẻ; vợ hoặc chồng từ đủ 60 tuổi trở lên đối với nam; từ đủ 55 tuổi trở lên đối với nữ; con dưới 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học hoặc bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng;”

Như vậy, thương binh suy giảm 61% khả năng lao động trở lên chết; thân nhân được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng. Do mẹ bạn có một người con là thương binh suy giảm 73% khả năng lao động. Nên khi người con đó mất, mẹ bạn sẽ được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng cho thân nhân thương binh.

Về trợ cấp tuất hằng tháng cho bệnh binh:

Căn cứ quy định tại Khoản 17, Điều 1; Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng sửa đổi, bổ sung năm 2012:

“17. Điều 25 được sửa đổi, bổ sung như sau:

“Điều 25

4. Bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên chết thì thân nhân được trợ cấp tiền tuất như sau:

a) Cha đẻ, mẹ đẻ; vợ hoặc chồng từ đủ 60 tuổi trở lên đối với nam, từ đủ 55 tuổi trở lên đối với nữ; con dưới 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học hoặc bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng;”

Như vậy, thân nhân bệnh binh suy giảm 61% khả năng lao động chết thì sẽ được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng. Theo thông tin bạn cung cấp: bạn có một anh trai là bệnh  binh suy giảm 67% khả năng lao động. Do đó khi anh trai bạn mất, mẹ bạn sẽ được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng.

Về hưởng trợ cấp tuất cho người nhiễm chất độc hóa học:

Theo quy định tại Khoản Khoản 18, Điều 1; Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng sửa đổi, bổ sung năm 2012:

“18. Điều 26 được sửa đổi, bổ sung như sau:

“Điều 26

4. Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên chết thì thân nhân được hưởng trợ cấp tiền tuất như đối với thân nhân của bệnh binh.”

Như vậy, người nhiễm chất độc hóa học suy giảm từ 61% khả năng lao động trở lên chết thì thân nhân được hưởng chế độ tuất như đối với thân nhân của bệnh binh. Theo thông tin bạn cung cấp: anh trai bạn là người nhiễm chất độc hóa học suy giảm 62% khả năng lao động chết. Do đó mẹ bạn được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng.

Từ đó ta thấy: mẹ bạn thuộc đối tượng hưởng trợ cấp tuất của ba đối tượng: thân nhân bệnh binh; thân nhân thương binh; thân nhân người nhiễm chất độc hóa học.

Về nguyên tắc hưởng trợ cấp tuất cho người thuộc nhiều đối tượng:

Theo Khoản 2, Điều 3 Nghị định 31/2013/NĐ-CP quy định:

“Điều 3. Nguyên tắc hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng đối với thân nhân người có công

2. Thân nhân của hai người có công từ trần trở lên được hưởng tối đa hai suất trợ cấp tiền tuất hàng tháng.”

Như vậy, người là thân nhân của hai người có công từ trần trở lên được hưởng tối đa hai suất tiền trợ cấp tuất hằng tháng. Theo như thông tin ở trên: mẹ bạn là thân nhân của 3 đối tượng người có công. Do đó mẹ bạn chỉ có thể hưởng trợ cấp tối đa của hai người con. Mẹ bạn có thể căn cứ vào mức hưởng trợ cấp tuất của từng đối tượng người có công để lựa chọn hưởng theo những đối tượng nào.

Về mức hưởng trợ cấp tuất hằng tháng:

Căn cứ theo quy định tại Phụ lục I, Nghị định 20/2015/NĐ-CP; mức hưởng trợ cấp tuất hằng tháng của các đối tượng người có công như sau:

Hưởng trợ cấp tuất hằng tháng

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

+) Trợ cấp tuất cho thân nhân bệnh binh: 739.000 đồng/ tháng;

+) Trợ cấp tuất cho thân nhân thương binh: 739.000 đồng/tháng;

+) Trợ cấp tuất cho thân nhân người nhiễm chất độc hóa học: 739.000 đồng/tháng

Kết luận:

Tóm lại: trong trường hợp của bạn: mẹ bạn thuộc đối tượng hưởng trợ cấp tuất theo thân nhân của 3 đối tượng người có công. Do đó theo đúng nguyên tắc, mẹ bạn chỉ có thể hưởng trợ cấp tuất hằng tháng của tối đa 2 đối tượng.

Trên đây là giải đáp về vấn đề: Thuộc nhiều đối tượng hưởng trợ cấp tuất hằng tháng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Chế độ hưởng trợ cấp tuất cho thân nhân người có công chết?

Hưởng trợ cấp xã hội và chế độ tuất cho thân nhân người có công

Nếu còn vấn đề thắc mắc về hưởng trợ cấp tuất hằng tháng; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay