Tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội năm 2018

Tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội năm 2018

Xin chào tổng đài tư vấn. Cho tôi hỏi, tiền lương và những khoản nào phải đóng bảo hiểm xã hội năm 2017 này? Và sang năm 2018 có thay đổi gì khác về tiền lương căn cứ đóng BHXH? Có bổ sung thêm khoản nào khác không? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi. Tôi xin cảm ơn.



Tư vấn bảo hiểm xã hội:Căn cứ đóng bảo hiểm

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội năm 2017:

Căn cứ theo quy định tại điểm 2.1 khoản 2 điều 6 Quyết định 595/QĐ-BHXH như sau:

“Điều 6. Tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc theo quy định tại Điều 89 Luật BHXH và các văn bản hướng dẫn thi hành, cụ thể như sau:

2. Tiền lương do đơn vị quyết định

2.1. Từ ngày 01/01/2016 đến ngày 31/12/2017, tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc là mức lương và phụ cấp lương theo quy định tại Khoản 1 và Điểm a Khoản 2 Điều 4 của Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH ngày 16/11/2015 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện một số điều về HĐLĐ, kỷ luật lao động, trách nhiệm vật chất của Nghị định số 05/2015/NĐ-CP ngày 12/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật lao động.

Phụ cấp lương theo quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 4 của Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH là các khoản phụ cấp lương để bù đắp yếu tố về điều kiện lao động, tính chất phức tạp công việc, điều kiện sinh hoạt, mức độ thu hút lao động mà mức lương thỏa thuận trong HĐLĐ chưa được tính đến hoặc tính chưa đầy đủ như phụ cấp chức vụ, chức danh; phụ cấp trách nhiệm; phụ cấp nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; phụ cấp thâm niên; phụ cấp khu vực; phụ cấp lưu động; phụ cấp thu hút và các phụ cấp có tính chất tương tự.”

Như vậy theo quy định trên thì tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội từ ngày 01/01/2016 đến ngày 31/12/2017 là mức lương và phụ cấp lương cụ thể như trên.

Thứ hai, tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội năm 2018:

Căn cứ theo quy định tại điểm 2.2 khoản 2 điều 6 Quyết định 595/QĐ-BHXH thì:

“2.2. Từ ngày 01/01/2018 trở đi, tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc là mức lương, phụ cấp lương theo quy định tại Điểm 2.1 Khoản này và các khoản bổ sung khác theo quy định tại Điểm a Khoản 3 Điều 4 của Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH.”

Như vậy theo quy định trên; tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc từ ngày 01/01/2018 ngoài mức lương, phụ cấp lương quy định tại điểm 2.1 (tức là mức lương và phụ cấp làm căn cứ đóng trong năm 2017) thì còn bao gồm các khoản bổ sung khác theo quy định tại điểm a khoản 3 Điều 4 Thông tư 47/2015/TT-BLĐTBXH đó là:

“3. Các khoản bổ sung khác, ghi các khoản bổ sung mà hai bên đã thỏa thuận, cụ thể:

a) Các khoản bổ sung xác định được mức tiền cụ thể cùng với mức lương thỏa thuận trong hợp đồng lao động và trả thường xuyên trong mỗi kỳ trả lương.”

Như vậy tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội năm 2018 đã bổ sung thêm các khoản bổ sung xác định được mức tiền cụ thể cùng với mức lương thỏa thuận trong hợp đồng lao động và trả thường xuyên trong mỗi kỳ trả lương làm căn cứ đóng so với năm 2017.

Căn cứ đóng bảo hiểm

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội trong năm 2018 đã có sự bổ sung theo quy định của pháp luật hiện hành. Trong đó, căn cứ đóng bảo hiểm dựa trên mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác mà xác định được mức tiền cụ thể và trả thường xuyên trong mỗi kỳ trả lương.

Trên đây là bài viết về vấn đề tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội năm 2018. Bạn có thể tham khảo thêm các bài viết:

Lương tối đa đóng bảo hiểm thất nghiệp năm 2016

Chế độ thai sản cho lao động nữ sinh con năm 2016

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.