Bồi thường khi bị hạn chế khả năng sử dụng đất ở

Gia đình tôi ở Quảng Nam, hiện đang sinh sống tại ngôi nhà gần ngã tư. Do ngã tư xây cầu vượt nên nhà ở bị che tầm nhìn. Tôi được cán bộ báo gia đình được bồi thường thiệt hại do hạn chế khả năng sử dụng đất. Không biết tiền bồi thường này được tính như thế nào? Mong luật sư tư vấn giúp.



boi-thuong-khi-bi-han-che-kha-nang-su-dung-dat-oTư vấn pháp luật đất đai

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tư vấn An NamVới trường hợp của bạn, Tư vấn An Nam xin tư vấn như sau:

Tại Khoản 2 Điều 10 Nghị định 47/2014/NĐ-CP ngày 15 tháng 05 năm 2014 có quy định như sau:

“Điều 10. Bồi thường thiệt hại do hạn chế khả năng sử dụng đất, thiệt hại tài sản gắn liền với đất đối với đất thuộc hành lang an toàn khi xây dựng công trình có hành lang bảo vệ

Bồi thường thiệt hại do hạn chế khả năng sử dụng đất, thiệt hại tài sản gắn liền với đất đối với đất thuộc hành lang an toàn khi xây dựng công trình có hành lang bảo vệ quy định tại Điều 94 của Luật Đất đai được thực hiện như sau:

2. Trường hợp không làm thay đổi mục đích sử dụng đất nhưng làm hạn chế khả năng sử dụng đất thì việc xác định mức bồi thường thiệt hại do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh căn cứ tình hình thực tế tại địa phương quy định cụ thể”.

Do gia đình bạn không phải chuyển mục đích sử dụng đất nên mức bồi thường do bị hạn chế khả năng sử dụng đất sẽ được Ủy ban nhân dân tỉnh Quảng Nam quy định cụ thể tùy tình hình thực tế tại địa phương. Cụ thể, mức bồi thường đối với trường hợp của bạn được quy định tại Khoản 2 Điều 38 Quy định ban hành kèm theo Quyết định 02/2016/QĐ-UBND sửa đổi, bổ sung Quyết định số 43/2014/QĐ-UBND về bồi thường, hỗ tợ, tái định cư khi nhà nước thu hồi đất trên địa bàn tỉnh Quảng Nam như sau:

“Điều 38. Bồi thường thiệt hại do hạn chế khả năng sử dụng đất, thiệt hại tài sản gắn liền với đất đối với đất thuộc hành lang an toàn khi xây dựng công trình có hành lang bảo vệ

Khi Nhà nước xây dựng công trình công cộng, quốc phòng, an ninh có hành lang bảo vệ an toàn mà không thu hồi đất nằm trong phạm vi hành lang an toàn, thì người sử dụng đất được bồi thường thiệt hại do hạn chế khả năng sử dụng đất, thiệt hại tài sản gắn liền với đất theo quy định sau:

2. Trường hợp không làm thay đổi mục đích sử dụng đất nhưng làm hạn chế khả năng sử dụng đất thì được bồi thường bằng tiền, mức bồi thường bằng (=) diện tích đất bị hạn chế sử dụng nhân (x) với 30% giá đất cùng mục đích sử dụng.

Đối với những trường hợp cá biệt, đặc thù do mức độ hạn chế khả năng sử dụng đất ảnh hưởng đến mục đích sử dụng đất thì Tổ chức làm nhiệm vụ bồi thường, giải phóng mặt bằng và UBND cấp xã lập thành biên bản đề xuất UBND cấp huyện, gửi Sở Tài nguyên và Môi trường kiểm tra, trình UBND tỉnh xem xét giải quyết”

boi-thuong-khi-bi-han-che-kha-nang-su-dung-dat-o1

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Theo quy định nêu trên thì số tiền bồi thường gia đình bạn được nhận tính theo công thức sau:

Tiền bồi thường = (Diện tích đất bị hạn chế sử dụng) x (30% giá đất ở tại địa phương bạn).

Tuy nhiên, đối với những trường hợp cá biệt, đặc thù do mức độ hạn chế khả năng sử dụng đất ảnh hưởng đến mục đích sử dụng đất thì tổ chức làm nhiệm vụ bồi thường, giải phóng mặt bằng và UBND cấp xã lập thành biên bản đề xuất UBND cấp huyện, gửi Sở Tài nguyên và Môi trường kiểm tra, trình UBND tỉnh xem xét giải quyết.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm thông tin tại bài viết: Thời gian chi trả tiền bồi thường khi thu hồi đất

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được công ty Tư vấn An Nam tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

TRUNG TÂM TƯ VẤN AN NAM

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Secured By miniOrange