Cách tính lệ phí trước bạ phải nộp khi đăng ký quyền sử dụng đất

Cách tính lệ phí trước bạ phải nộp khi đăng ký quyền sử dụng đất

Xin cho tôi hỏi về vấn đề: Cách tính lệ phí trước bạ phải nộp khi đăng ký quyền sử dụng đất. Tháng 10/2016 tôi có mua một mảnh đất 30m2 tại Bắc Ninh với giá 650 triệu. Vậy tôi muốn hỏi lệ phí trước bạ mà tôi phải nộp khi đăng ký quyền sử dụng đất được tính theo 0.5% giá trị 650 triệu của mảnh đất có đúng không hay tính như thế nào? Nhờ anh chị tư vấn giúp!



Đăng ký quyền sử dụng đấtTư vấn pháp luật đất đai:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVới trường hợp của bạn, tổng đài xin tư vấn như sau:

Theo quy định tại Điều 2 Thông tư 34/2013/TT-BTC ngày 28 tháng 3 năm 2013:

Điều 4. Căn cứ tính lệ phí trước bạ, mức thu lệ phí trước bạ

1. Căn cứ tính lệ phí trước bạ là giá trị tính lệ phí trước bạ và mức thu lệ phí trước bạ theo tỷ lệ (%).

2. Mức thu lệ phí trước bạ:

Xác định theo tỷ lệ phần trăm trên giá trị tài sản tính lệ phí trước bạ được quy định cụ thể đối với từng loại tài sản thuộc đối tượng chịu lệ phí trước bạ tại Điều 7 Nghị định số 45/2011/NĐ-CP ngày 17/6/2011 của Chính phủ về lệ phí trước bạ và sửa đổi bổ sung tại khoản 4 Điều 1 Nghị định số 23/2013/NĐ-CP ngày 25/3/2013 của Chính phủ.

3. Số tiền lệ phí trước bạ phải nộp được xác định như sau:

Số tiền lệ phí trước bạ phải nộp (đồng)

=

Giá trị tài sản tính lệ phí trước bạ (đồng)

X

Mức thu lệ phí trước bạ theo tỷ lệ (%)

Số tiền lệ phí trước bạ phải nộp ngân sách nhà nước tối đa là 500 triệu đồng/1 tài sản/lần trước bạ, trừ ô tô chở người dưới 10 chỗ ngồi (kể cả lái xe), tàu bay, du thuyền.”

Bên cạnh đó, căn cứ Điều 5 Thông tư 34/2013/TT-BTC quy định thêm:

+ Giá tính lệ phí trước bạ: là giá đất do UBND cấp tỉnh ban hành theo quy định của pháp luật về đất đai tại thời điểm kê khai nộp lệ phí trước bạ (theo Điều 3 Thông tư 34/2011/TT-BTC).

+ Mức thu lệ phí trước bạ: theo tỷ lệ % đối với nhà, đất là 0,5% (theo Điều 7 Nghị định số 45/2011/NĐ-CP).

Đăng ký quyền sử dụng đất

  Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Như vậy

Số tiền lệ phí trước bạ phải nộp (đồng) = Giá trị tài sản tính lệ phí trước bạ x 0,5%

Giá trị tài sản tính lệ phí trước bạ không phải là giá trị 650 triệu của mảnh đất bạn mua mà nó phụ thuộc vào giá do UBND cấp tỉnh ban hành tại thời điểm kê khai nộp lệ phí trước bạ. Do đó, bạn cần dựa vào Quyết định của UBND cấp tỉnh quy định về giá đất để tính số tiền lệ phí trước bạ phải nộp.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho người nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi