Cách tính tiền thuê mặt nước để nuôi thủy sản lồng bè

Cách tính tiền thuê mặt nước để nuôi thủy sản lồng bè

Cách tính tiền thuê mặt nước để nuôi thủy sản lồng bè? Tôi muốn thuê đất để nuôi có lồng bề trên sông Chà Và, xã Long Sơn, thành phố Vũng Tàu. Cho tôi hỏi là tôi có thể thuê tối đa bao nhiêu đất? Thời gian thuê đất là bao lâu? Cách tính tiền thuê đất như thế nào?



tiền thuê mặt nướcTư vấn pháp luật đất đai:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Về tiền thuê mặt nước để nuôi thủy sản lồng bè; tổng đài xin tư vấn như sau:

Thứ nhất về diện tích thuê mặt nước

Căn cứ theo quy định tại điểm b Khoản 2 Điều 10 Quyết định 10/2016/QĐ-UBND của UBND tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu:

“Điều 10. Hạn mức diện tích và thời hạn giao, cho thuê mặt nước

2. Hạn mức diện tích cho thuê mặt nước

b) Đối với khu quy hoạch nuôi trồng thủy sản lồng bè và nhuyễn thể hai mảnh vỏ trên sông Chà Và, xã Long Sơn, thành phố Vũng Tàu

– Đối với cá nhân và hộ gia đình, diện tích mặt nước cho thuê để nuôi thủy sản lồng bè không quá năm nghìn (5.000) m2, để nuôi nhuyễn thể hai mảnh vỏ không quá một (01) ha.

– Đối với các tổ chức, doanh nghiệp, diện tích mặt nước cho thuê để nuôi thủy sản lồng bè, nuôi nhuyễn thể hai mảnh vỏ không quá năm (05) ha;”

Như vậy,  bạn muốn thuê mặt nước tại sông Chà Và, xã Long Sơn để nuôi cá lồng bè nên diện tích mặt nước tối đa mà bạn được thuê là 5000 m2.

Thứ hai về thời hạn thuê mặt nước

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 126 Luật đất đai năm 2013:

“Điều 126. Đất sử dụng có thời hạn

2. Thời hạn cho thuê đất nông nghiệp đối với hộ gia đình, cá nhân không quá 50 năm. Khi hết thời hạn thuê đất, hộ gia đình, cá nhân nếu có nhu cầu thì được Nhà nước xem xét tiếp tục cho thuê đất.”

Đối với hộ gia đình – cá nhân muốn thuê đất thì thời hạn thuê đất là không quá 50 năm và khi hết thời hạn thuê thì nhà nước sẽ xem xét việc tiếp tục cho thuê đất nếu hộ gia đình – cá nhân có nhu cầu sử dụng tiếp.

tiền thuê mặt nước

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Thứ ba về tiền thuê mặt nước

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 12 Nghị định 46/2014/NĐ-CP:

“Điều 12. Xác định tiền thuê đất, thuê mặt nước

3. Đối với trường hợp thuê mặt nước không thuộc phạm vi quy định tại Điều 10 Luật Đất đai

a) Trường hợp thuê mặt nước trả tiền thuê hàng năm thì số tiền thuê mặt nước thu hàng năm bằng diện tích mặt nước thuê nhân (x) với đơn giá thuê mặt nước quy định tại Điều 7 Nghị định này.

b) Trường hợp thuê mặt nước trả tiền thuê một lần cho cả thời gian thuê thì số tiền thuê mặt nước được tính bằng diện tích mặt nước thuê nhân (x) thời gian thuê mặt nước nhân (x) đơn giá thuê mặt nước quy định tại Điều 7 Nghị định này.”

Như vậy, căn cứ vào việc gia đình bạn lựa chọn hình thức trả tiền thuê mà mức tiền phải đóng sẽ khác nhau.

Đối với trường hợp thuê mặt nước trả tiền hàng năm thì tiền thuê mặt nước = diện tích mặt nước thuê nhân (x) với đơn giá thuê mặt nước.

Đối với trường hợp thuê mặt nước trả tiền một lần thì tiền thuê mặt nước = diện tích mặt nước thuê nhân (x) thời gian thuê mặt nước nhân (x) đơn giá thuê mặt nước.

Về đơn giá thuê mặt nước theo quy định tại Khoản 4 Điều 1 Quyết định 37/2015/QĐUBND của UBND tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu:

“4. Đơn giá thuê mặt nước:

Mặt nước không thuộc phạm vi quy định tại Điều 10 của Luật Đất đai và khoản 3 Điều 7 Nghị định số 46/2014/NĐ-CP ngày 15/05/2014 của Chính phủ, đơn giá thuê được quy định như sau:

a) Dự án sử dụng mặt nước cố định: 30.000.000 đồng/km2/năm.

b) Dự án sử dụng mặt nước không cố định: 150.000.000 đồng/km2/năm.

c) Dự án sử dụng mặt nước, mặt biên đối với các dự án khai thác dầu khí ở lãnh hải và thềm lục địa Việt Nam: Đơn giá thuê thực hiện theo quy định của Bộ Tài chính”

Như vậy

Đối với trường hợp của bạn: diện tích bạn muốn thuê tối đa là 5000 m2 đất mặt nước với mức giá là 30.000.000 đồng/km2/năm. Do đó mức tiền thuê cụ thể như sau:

+ Tiền thuê mặt nước hàng năm = 30.000.000 x 5.000/1.000.000 = 150.000 đồng/ năm.

+ Tiền thuê mặt nước một lần cho 50 năm = 30.000.000 x 5.000/1.000.000 x 50 = 7.500.000 đồng/năm

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Cách tính tiền thuê mặt nước để nuôi thủy sản lồng bè.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết sau:

Thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất và nghĩa vụ tài chính

Thời hạn nộp tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi