Cấp giấy chứng nhận đối với đất ở có vườn ao không có giấy tờ

Cấp giấy chứng nhận đối với đất ở có vườn ao không có giấy tờ

Cấp giấy chứng nhận đối với đất ở có vườn ao không có giấy tờ? Ông bà tôi mất đi để lại cho bố tôi một mảnh đất có nhà và ao vườn từ năm 2000, tổng diện tích khoảng 3 sào. Tuy nhiên mảnh đất này không có giấy tờ gì cả mà đã được truyền lại từ xưa đến nay. Nay bố tôi muốn xin cấp sổ đỏ cho mảnh đất này để sử dụng đất cho yên tâm thì bố tôi có được cấp sổ đỏ không? Thủ tục như thế nào?



Đất ởTư vấn pháp luật đất đai:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVề vấn đề của bạn; Tổng đài tư vấn xin trả lời bạn như sau:

Điểm a, điểm d Khoản 2 Điều 20 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 20. Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất và không vi phạm pháp luật đất đai

2. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất có nhà ở, công trình xây dựng khác trong thời gian từ ngày 15 tháng 10 năm 1993 đến trước ngày 01 tháng 7 năm 2004; nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là không có tranh chấp sử dụng đất; phù hợp với quy hoạch hoặc không phù hợp với quy hoạch nhưng đất đã sử dụng từ trước thời điểm phê duyệt quy hoạch hoặc sử dụng đất tại nơi chưa có quy hoạch; chưa có thông báo hoặc quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đối với trường hợp phải thu hồi thì được công nhận quyền sử dụng đất như sau:

a) Đối với thửa đất có nhà ở mà diện tích thửa đất nhỏ hơn hoặc bằng hạn mức giao đất ở quy định tại Khoản 2 Điều 143 và Khoản 4 Điều 144 của Luật Đất đai (sau đây gọi là hạn mức giao đất ở) thì toàn bộ diện tích thửa đất được công nhận là đất ở.

Trường hợp thửa đất có nhà ở mà diện tích thửa đất lớn hơn hạn mức giao đất ở thì diện tích đất ở được công nhận bằng hạn mức giao đất ở; trường hợp diện tích đất xây dựng nhà ở và các công trình phục vụ đời sống lớn hơn hạn mức giao đất ở thì công nhận diện tích đất ở theo diện tích thực tế đã xây dựng nhà ở và các công trình phục vụ đời sống đó

Theo quy định này đối chiếu với trường hợp của bạn, bạn đang sử dụng đất có nhà ở và vườn ao từ năm 2000, nay nếu được UBND xã xác nhận là không có tranh chấp sử dụng đất, phù hợp với quy hoạch thì bạn sẽ được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Khi cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì diện tích đất ở của bạn được tính căn cứ vào hạn mức công nhận đất ở tại địa phương bạn.

Về thủ tục Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Trình tự – thủ tục cấp giấy chứng nhận lần đầu được thực hiện theo Điều 70 Nghị định 43/2014/NĐ-CP  và Điều 8 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT và Khoản 19 Điều 7 Thông tư 33/2017/TT BTNMT

1. Hồ sơ bao gồm:

– Đơn đăng ký, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo Mẫu số 04a/ĐK;

– Giấy tờ xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về việc sử dụng đất ổn định – lâu dài, không có tranh chấp, không vi phạm pháp luật về đất đai, sự phù hợp với quy hoạch;

Đất ở

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

– Chứng từ thực hiện nghĩa vụ tài chính; giấy tờ liên quan đến việc miễn, giảm nghĩa vụ tài chính về đất đai, tài sản gắn liền với đất (nếu có);

– Chứng minh thư của người nộp hồ sơ và sổ hộ khẩu thường trú;

2. Nơi nộp hồ sơ: Văn phòng đăng ký đất đai một cấp nộp hồ sơ tại Ủy ban nhân dân cấp xã thì Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất tiếp nhận hồ sơ và trả kết quả.

3. Thời hạn giải quyết: Theo điểm a Khoản 2 Điều 61 Nghị định 43/2014/NĐ-CP được sửa đổi bổ sung tại Khoản 40 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP thì đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là không quá 30 ngày;

4. Thời hạn trao GCN: hạn không quá 03 ngày làm việc kể từ ngày có kết quả giải quyết từ thời điểm người sử dụng đất đã thực hiện xong nghĩa vụ tài chính.

5. Cơ quan có trách nhiệm trao GCN: Văn phòng đăng ký đất đai trao Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người được cấp, trường hợp hộ gia đình, cá nhân nộp hồ sơ tại cấp xã thì Văn phòng đăng ký đất đai gửi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho Ủy ban nhân dân cấp xã để trao cho người được cấp.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Cấp giấy chứng nhận do sử dụng lâu dài

Sử dụng đất ổn định có được cấp sổ đỏ?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.