Cấp sổ đỏ khi có quyết định giao nhà tình thương

Cấp sổ đỏ khi có quyết định giao nhà tình thương

Tôi có vướng mắc về việc cấp sổ đỏ khi có quyết định giao nhà tình thương cần tổng đài giải đáp. Hiện tai tôi đang ở mảnh đất của bà cô ruột là bà Nguyễn Thị Giàu, sinh năm 1937. Mảnh đất nhà trước đây bà Giàu ở là được UBND huyện Cầu Khè quyết định giao hỗ trợ nhà tình thương năm 1997 có sự chứng kiến của ông Huỳnh Ngọc Châu, tôi và đại diện ban quản lý chợ đồng thời có biên bản bàn giao đầy đủ. Năm 2014 bà Nguyễn Thị Giàu mất có để lại di chúc cho tôi mảnh đất đó với điều kiện là tôi phải phụng dưỡng và thờ cúng sau này. Nay nhà cửa đã hỏng nhưng tôi không dám sửa. Tôi có thể làm hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất với mảnh đất đó được không?



giao nhà tình thươngTư vấn pháp luật đất đai:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVề giao nhà tình thương, tổng đài xin tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 100 Luật đất đai năm 2013 quy định về việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất như sau:

“1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định mà có một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất:

a) Những giấy tờ về quyền được sử dụng đất trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam dân chủ Cộng hòa, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

b) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong Sổ đăng ký ruộng đất, Sổ địa chính trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;

c) Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất; giấy tờ giao nhà tình nghĩa, nhà tình thương gắn liền với đất;

d) Giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đã sử dụng trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;

đ) Giấy tờ thanh lý, hóa giá nhà ở gắn liền với đất ở; giấy tờ mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước theo quy định của pháp luật;

giao nhà tình thương

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

e) Giấy tờ về quyền sử dụng đất do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp cho người sử dụng đất;

g) Các loại giấy tờ khác được xác lập trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 theo quy định của Chính phủ”.

Theo quy định trên, hộ gia đình – cá nhân sử dụng đất mà có giấy tờ hợp pháp về thừa kế; giấy tờ giao nhà tình nghĩa, tình thương gắn liền với đất thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo điểm c Khoản 1 Điều 100 Luật đất đai năm 2013. Do đó, nguồn gốc diện tích đất này thuộc quyền sử dụng hợp pháp của bà cô bạn. Do đó, bà bạn có quyền để thừa kế quyền sử dụng đất này cho bạn.

Trong trường hợp này,

Sau khi bà mất, gia đình bạn làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế và thực hiện thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Trên đây là giải đáp về vấn đề: Cấp sổ đỏ khi có quyết định giao nhà tình thương.

Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm bài viết sau:

Trình tự, thủ tục khai nhận di sản thừa kế

Cấp GCN quyền sử dụng đất khi được thừa kế

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc vè giao nhà tình thương, bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.


Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi