Đăng ký việc thế chấp tài sản hình thành trong tương lai ở đâu

Đăng ký việc thế chấp tài sản hình thành trong tương lai ở đâu

Công ty tôi có thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán. Do thiếu vốn thực hiện dự án đầu tư nên công ty A đã thực hiện thế chấp nhà ở theo dự án (là tài sản hình thành trong tương lai). Hiện tại công ty tôi muốn đăng ký giao dịch bảo đảm này. Luật sư cho tôi hỏi có nhất thiết phải đăng ký giao dịch bảo đảm tại nơi có dự án hay không? Hay có thể đăng ký giao dịch bảo đảm tại văn phòng đăng ký đất đai nào cũng được? Tôi rất mong nhận được hồi âm sớm từ luật sư. Tôi xin cảm ơn.



Tài sản hình thành trong tương laiTư vấn pháp luật đất đai

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVới trường hợp của bạn, tổng đài xin tư vấn như sau:

Căn cứ điểm a Khoản 1 Điều 4 Thông tư liên tịch 09/2016/TTLT-BTP-BTNMT quy định như sau:

Điều 4. Các trường hợp đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất

1. Các trường hợp đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất bao gồm:

a) Đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất;

b) Đăng ký thế chấp tài sản gắn liền với đất;

c) Đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất đồng thời với tài sản gắn liền với đất;

d) Đăng ký thế chấp tài sản gắn liền với đất hình thành trong tương lai;

đ) Đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất đồng thời với tài sản gắn liền với đất hình thành trong tương lai;

e) Đăng ký thay đổi nội dung thế chấp đã đăng ký;

g) Đăng ký văn bản thông báo về việc xử lý tài sản thế chấp trong trường hợp đã đăng ký thế chấp;

h) Xóa đăng ký thế chấp”.

Mặt khác, theo Điều 5 Thông tư liên tịch 09/2016/TTLT-BTP-BTNMT thì cơ quan có thẩm quyền đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất là:

“Cơ quan có thẩm quyền đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất là Văn phòng đăng ký đất đai và Chi nhánh của Văn phòng đăng ký đất đai (sau đây gọi là Văn phòng đăng ký đất đai).”

Tài sản hình thành trong tương lai

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Bên cạnh đó, căn cứ điểm c khoản 1 Điều 11 Thông tư liên tục 09/2016/TTLT-BTP-BTNMT quy định thêm:

“1. Nguyên tắc đăng ký thế chấp tài sản gắn liền với đất hình thành trong tương lai

c) Việc đăng ký thế chấp tài sản gắn liền với đất hình thành trong tương lai phải gắn với thửa đất nơi có tài sản”.

Như vậy, thế chấp tài sản gắn liền với đất hình thành trong tương lai bắt buộc phải thực hiện thủ tục đăng ký giao dịch bảo đảm. Cơ quan có thẩm quyền đăng ký thế chấp nhà ở hình thành trong tương lai là Văn phòng đăng ký đất đai nơi thửa đất có tài sản.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết: 

Cấp giấy chứng nhận sau khi giải quyết tranh chấp đất đai

Thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về tài sản hình thành trong tương lai, bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.


Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi