Điều kiện được bồi thường chi phí đầu tư vào đất

Điều kiện được bồi thường chi phí đầu tư vào đất

Cách đây 3 năm trước khi đất sản xuất vật liệu xây dựng nhà tôi bị thu hồi để thực hiện dự án xây dựng đường cao tốc Hồ Núi Cốc, gia đình tôi có san lấp mặt bằng đất để thuận tiện cho việc sử dụng đất, sau đó cải tạo làm tăng độ màu mỡ của đất. Tôi muốn hỏi điều kiện xác định chi phí đầu tư vào đất như thế nào?



chi phí đầu tưTư vấn pháp luật đất đai :

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVới trường hợp của bạn, tổng đài xin tư vấn như sau:

Theo quy định tại khoản 2, khoản 3 Điều 3 Nghị định 47/2014/NĐ-CP ngày 15 tháng 05 năm 2014 :

Điều 3: Bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế – xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng

2. Chi phí đầu tư vào đất còn lại là các chi phí mà người sử dụng đất đã đầu tư vào đất phù hợp với mục đích sử dụng đất nhưng đến thời điểm cơ quan nhà nước có thẩm quyền quyết định thu hồi đất còn chưa thu hồi hết. Chi phí đầu tư vào đất còn lại gồm toàn bộ hoặc một phần của các khoản chi phí sau:

a) Chi phí san lấp mặt bằng;

b) Chi phí cải tạo làm tăng độ màu mỡ của đất, thau chua rửa mặn, chống xói mòn, xâm thực đối với đất sử dụng vào mục đích sản xuất nông nghiệp;

c) Chi phí gia cố khả năng chịu lực chống rung, sụt lún đất đối với đất làm mặt bằng sản xuất kinh doanh;

d) Chi phí khác có liên quan đã đầu tư vào đất phù hợp với mục đích sử dụng đất.

3. Điều kiện xác định chi phí đầu tư vào đất còn lại:

a) Có hồ sơ, chứng từ chứng minh đã đầu tư vào đất. Trường hợp chi phí đầu tư vào đất còn lại không có hồ sơ, chứng từ chứng minh thì Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây gọi là Ủy ban nhân dân cấp tỉnh) căn cứ tình hình thực tế tại địa phương quy định việc xác định chi phí đầu tư vào đất còn lại;

b) Chi phí đầu tư vào đất không có nguồn gốc từ ngân sách nhà nước.”

chi phí đầu tư

  Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Trường hợp của bạn, 3 năm trước khi Nhà nước thu hồi đất, gia đình bạn đã đầu tư vào đất và phải bỏ ra chi phí san lấp mặt bằng, chi phí cải tạo đất làm tăng độ màu mỡ của đất. Những chi phí này sẽ được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất.

Điều kiện xác định chi phí đầu tư vào đất còn lại gồm:

1. Có hồ sơ, chứng từ chứng minh đã đầu tư vào đấ. Nếu không có hồ sơ, chứng từ chứng minh thì UBND tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương căn cứ tình hình thực tế tại địa phương quy định việc xác định chi phí đầu tư vào đất còn lại;

2. Chi phí đầu tư vào đất phải không có nguồn gốc từ ngân sách nhà nước.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Cách tính chi phí về đất còn lại

Trường hợp được bồi thường chi phí về đất

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi