Hạn mức công nhận đất ở hình thành trước năm 1980

Hạn mức công nhận đất ở hình thành trước năm 1980

Hạn mức công nhận đất ở hình thành trước năm 1980? Cho em hỏi nhà em có nhà ở gắn liền với vườn được hình thành trước năm 1980 và có giấy tờ về quyền sử dụng đất. Sổ đỏ năm 1993 nhà em được cấp với 250m vuông đất ở + 500 m2 đất ở dự trù ít hơn số đất ở mà trong giấy tờ cũ quy định. Theo như em biết thì nhà ở gắn liền với vườn được hình thành trước năm 1980 và có giấy tờ về quyền sử dụng đất thì diện tích đất ở được xác định theo giấy tờ đó. Bây giờ nhà em làm lại sổ hồng thì diện tích đất ở được quy định theo giấy tờ trước 1980 hay sổ hồng năm 1993 ạ?



công nhận đất ởTư vấn pháp luật đất đai

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVề hạn mức công nhận đất ở hình thành trước năm 1980, Tổng đài tư vấn xin trả lời bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 103 Luật đất đai năm 2013:

“Điều 103. Xác định diện tích đất ở đối với trường hợp có vườn, ao

2. Đối với trường hợp thửa đất ở có vườn, ao được hình thành trước ngày 18 tháng 12 năm 1980 và người đang sử dụng có một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 100 của Luật này thì diện tích đất ở được xác định theo giấy tờ đó.

Trường hợp trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 100 của Luật này chưa xác định rõ diện tích đất ở thì diện tích đất ở được công nhận không phải nộp tiền sử dụng đất được xác định bằng không quá 05 lần hạn mức giao đất ở quy định tại khoản 2 Điều 143 và khoản 4 Điều 144 của Luật này.”

Như vậy

Quy định tại Khoản 2 Điều 103 Luật đất đai năm 2013 về xác định diện tích đất ở đối với trường hợp đất có vườn ao chỉ được áp dụng cho đất chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

công nhận đất ở

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Trong trường hợp của bạn: đất của gia đình bạn được sử dụng trước năm 1980 nhưng đến năm 1999 đã được cấp sổ đỏ nên diện tích đất của gia đình bạn không được xác định theo giấy tờ chứng nhận trước năm 1980 mà sẽ xác nhận theo diện tích trong sổ đỏ đã cấp.

Do đó việc bạn cấp đổi từ sổ đỏ sang đổi hồng thì diện tích đất sẽ được cấp đúng theo diện tích ghi nhận trong sổ đỏ đã cấp năm 1999. Tuy nhiên, nếu bạn xác định diện tích đất không đúng với diện tích thực tế thì bạn có thể nộp hồ sơ điều chỉnh lại diện tích. Và để biết cụ thể vấn đề này, bạn vui lòng tham khảo bài viết: Diện tích đất thực tế khác với diện tích ghi trên sổ đỏ phải làm sao?

Trên đây là giải đáp về vấn đề: Hạn mức công nhận đất ở hình thành trước năm 1980.

Thủ tục cấp đổi sổ trắng sang sổ hồng

Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất khi nợ tiền sử dụng

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi