Nghĩa vụ tài chính khi cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu

Nghĩa vụ tài chính khi cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu

Nghĩa vụ tài chính khi cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu? Tôi muốn xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu cho thửa đất và căn nhà tại quận Hà Đông, Hà Nội mà gia đình tôi đang sử dụng thì tôi có phải nộp tiền các khoản nào không? Mức nộp mỗi khoản là bao nhiêu? 



cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầuTư vấn pháp luật đất đai :

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVề nghĩa vụ tài chính khi cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu, Tổng đài xin tư vấn như sau:

Khi cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất thì người sử dụng đất cần thực hiện các nghĩa vụ tài chính cụ thể sau:

Thứ nhất là lệ phí trước bạ

Căn cứ theo quy định tại Điều 6 và Điều 7 Nghị định 140/2016/NĐ-CP được hướng dẫn tại Điều 3 và Điều 4 Thông tư 301/2016/TT-BTC, lệ phí trước bạ tính như sau:

+ Giá tính lệ phí trước bạn tính theo giá đất tại Bảng giá đất cho Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương ban hành tại thời điểm kê khai lệ phí trước bạ.

Lệ phí trước bạ đối với đất = Diện tích đất chịu lệ phí trước bạ (m2) x Giá một mét vuông đất (đồng/m2).

+  Giá tính lệ phí trước bạ đối với nhà là giá do Ủy ban nhân dân thành phố Hà Nội ban hành theo quy định của pháp luật về xây dựng tại thời điểm kê khai lệ phí trước bạ.

Lệ phí trước bạ đối với nhà = Giá tính lệ phí trước trước bạ nhà (đồng) = Diện tích nhà chịu lệ phí trước bạ (m2) x Giá 01 (một) mét vuông (đồng/m2) nhà x Tỷ lệ (%) chất lượng còn lại của nhà chịu lệ phí trước bạ .

+ Mức thu lệ phí trước bạ đối với và đất là 0.5%.

Thứ hai về lệ phí cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; lệ phí đo đạc địa chính

Căn cứ theo quy định tại Nghị quyết 20/2016/NQ-HĐND của HNDN thành phố Hà Nội thì cá nhân hộ gia đình khi cấp giấy chứng nhận sử dụng đất phải nộp lệ phí như sau:

b. Mức thu lệ phí:

Nội dung thu

Đơn vị tính

Mức thu lệ phí

Cá nhân, hộ gia đình

Tổ chức

Các phường thuộc quận, thị xã

Khu vực khác

1. Cấp giy chứng nhận mới

Đồng/ giấy

 

 

 

– Trường hợp giy chứng nhận chỉ có quyền sử dụng đất (không có nhà và tài sản khác gắn liền với đất)

25.000

10.000

100.000

– Cấp giấy chứng nhận quyn sử dụng đấtquyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất

100.000

50.000

500.000

2. Cấp đi, cấp lại (kể cả cấp lại do hết chỗ xác nhận), xác nhận bổ sung vào giấy chứng nhận

Đồng/ lần

 

 

 

– Trường hợp giấy chứng nhận chỉ có quyền sử dụng đất (không có nhà và tài sản khác gắn liền với đất)

20.000

10.000

50.000

– Cấp giấy chứng nhận quyn sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất

50.000

25.000

50.000

3. Chứng nhận đăng ký biến động về đất đai

Đồng/ lần

28.000

14.000

30.000

4. Trích lục bản đồ địa chính, văn bản, số liệu hồ sơ địa chính

Đồng/ văn bản

15.000

7.000

30.000

Như vậy,  bạn xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng cho nhà và đất tại Quận Hà Đông thì bạn sẽ phải đóng lệ phí như sau:

+ Lệ phí cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mới : 100.000 đồng/ giấy;

cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

+ Lệ phí trích lục bản đồ địa chính, văn bản, số liệu hồ sơ địa chính: 15.000 đồng/ bản.

Thứ ba về tiền sử dụng đất

Cá nhân, hộ gia đình được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu thì phải tiến hành đóng tiền sử dụng đất. Tuy nhiên theo thông tin bạn cung cấp không nêu rõ đất của bạn được cấp sổ đỏ trong trường hợp nào nên chúng tôi chỉ có thể tư vấn chung cho bạn tiền sử dụng đất.

Căn cứ theo quy định tại Điều 3 Nghị định 45/2014/NĐ-CP về tiền sử dụng đất:

“Điều 3. Căn cứ tính tiền sử dụng đất

Người sử dụng đất được Nhà nước giao đất, chuyển mục đích sử dụng đất, công nhận quyền sử dụng đất phải nộp tiền sử dụng đất theo quy định tại Luật Đất đai và được xác định trên các căn cứ sau:

1. Diện tích đất được giao, được chuyển mục đích sử dụng, được công nhận quyền sử dụng đất.

2. Mục đích sử dụng đất.

3. Giá đất tính thu tiền sử dụng đất:

a) Giá đất theo Bảng giá đất do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây gọi tắt là Ủy ban nhân dân cấp tỉnh) quy định áp dụng trong trường hợp hộ gia đình, cá nhân được công nhận quyền sử dụng đất, chuyển mục đích sử dụng đất đối với diện tích đất ở trong hạn mức.”

Như vậy, tiền sử dụng đất = giá đất tính tiền sử dụng đất x diện tích đất phải đóng tiền sử dụng đất – Số tiền sử dụng đất được miễn, giảm (nếu có).

Trên đây là giải đáp về vấn đề: Nghĩa vụ tài chính khi cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Thủ tục thực hiện dự án bán đất nền cho người dân

Tư vấn hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Mọi vấn đề còn vướng mắc xin vui lòng gọi điện thoại tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi