Tài sản gắn liền với đất không được chứng nhận quyền sở hữu

Tài sản gắn liền với đất không được chứng nhận quyền sở hữu

Xin cho tôi hỏi về vấn đề tài sản gắn liền với đất. Gia đình tôi có mua một lô đất và xây dựng một trang trại chăn nuôi gia súc trên đó, sau khi xây dựng xong tôi đi làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu tài sản tuy nhiên cơ quan có thẩm quyền trả lời do khu đất đó của tôi đang nằm trong quy hoạch nên công trình xây dựng trên đất sẽ không được chứng nhận quyền sở hữu. Vậy cho tôi hỏi những tài sản nào gắn liền với đất thì không được chứng nhận quyền sở hữu và trường hợp của tôi cơ quan thẩm quyền trả lời như vậy có đúng không ?



Tài sản gắn liền với đấtTư vấn pháp luật đất đai:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVới trường hợp của bạn, tổng đài xin tư vấn như sau:

Theo quy định tại Điều 35 Nghị định 43/2014/NĐ-CP, tài sản gắn liền với đất không được chứng nhận quyền sở hữu trong các trường hợp sau :

“1. Tài sản gắn liền với đất mà thửa đất có tài sản đó không đủ điều kiện được cấp Giấy chứng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật Đất đai và Nghị định này;

2. Nhà ở hoặc công trình xây dựng khác được xây dựng tạm thời trong thời gian xây dựng công trình chính hoặc xây dựng bằng vật liệu tranh tre, nứa, lá, đất; công trình phụ trợ nằm ngoài phạm vi công trình chính và để phục vụ cho việc quản lý, sử dụng, vận hành công trình chính;

3. Tài sản gắn liền với đất đã có thông báo hoặc quyết định giải tỏa, phá dỡ hoặc đã có thông báo, quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

4. Nhà ở, công trình được xây dựng sau thời điểm công bố cấm xây dựng; xây dựng lấn, chiếm mốc giới bảo vệ các công trình hạ tầng kỹ thuật, di tích lịch sử văn hóa đã xếp hạng; tài sản gắn liền với đất được tạo lập từ sau thời điểm quy hoạch được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt mà tài sản được tạo lập đó không phù hợp với quy hoạch được duyệt tại thời điểm cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất;

5. Tài sản thuộc sở hữu của Nhà nước, trừ trường hợp tài sản đã được xác định là phần vốn của Nhà nước đóng góp vào doanh nghiệp theo hướng dẫn của Bộ Tài chính;

6. Tài sản gắn liền với đất không thuộc trường hợp được chứng nhận quyền sở hữu theo quy định tại các Điều 31, 32, 33 và 34 của Nghị định này;

7. Tài sản tạo lập do chuyển mục đích sử dụng đất trái phép“.

Tài sản gắn liền với đất

  Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Trường hợp của bạn,

Gia đình bạn mua đất và sau đó xây dựng trang trại chăn nuôi gia súc, nếu như công trình xây dựng đó nằm trong quy hoạch đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt mà công trình đó được tạo lập không phù hợp với quy hoạch tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất thì sẽ không được chứng nhận quyền sở hữu. Vậy cơ quan có thẩm quyền trả lời không cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu tài sản trên đất cho bạn vì lý do đất nằm trong quy hoạch là đúng và có căn cứ pháp luật.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: Bồi thường khi bị hạn chế khả năng sử dụng đất ở

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.


Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi