Thế chấp quyền sử dụng đất có phải đăng ký không?

Thế chấp quyền sử dụng đất

Tôi mới nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất từ ông Hoàng và đã được cấp Giấy chứng nhận. Tuy nhiên, vì cần vốn để mở một cửa hàng kinh doanh ẩm thực nên tôi định sẽ thế chấp quyền sử dụng đất này tại Ngân hàng Đông Á ở Vĩnh Phúc để vay vốn. Vậy việc thế chấp quyền sử dụng đất có phải đăng ký không? Thủ tục như thế nào?



thế chấp quyền sử dụng đấtTư vấn pháp luật đất đai:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVới trường hợp của bạn, tổng đài xin tư vấn như sau:

Căn cứ Điều 4 Thông tư liên tịch 09/2016/TTLT-BTP-BTNMT quy định các trường hợp phải đăng ký thế chấp như sau:

“Điều 4. Các trường hợp đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất

1. Các trường hợp đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất bao gồm:

a) Đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất;

b) Đăng ký thế chấp tài sản gắn liền với đất;

c) Đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất đồng thời với tài sản gắn liền với đất;

d) Đăng ký thế chấp tài sản gắn liền với đất hình thành trong tương lai;

đ) Đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất đồng thời với tài sản gắn liền với đất hình thành trong tương lai;

e) Đăng ký thay đổi nội dung thế chấp đã đăng ký;

g) Đăng ký văn bản thông báo về việc xử lý tài sản thế chấp trong trường hợp đã đăng ký thế chấp;

h) Xóa đăng ký thế chấp.”

Do đó, bạn thế chấp quyền sử dụng đất tại Ngân hàng Đông Á thì phải thực hiện đăng ký thế chấp với cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Về thủ tục đăng ký thế chấp đất

Căn cứ Điều 19 Thông tư liên tịch 09/2016/TTLT-BTP-BTNMT quy định:

“Điều 19. Đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất, đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất đồng thời với tài sản gắn liền với đất

Người yêu cầu đăng ký nộp một (01) bộ hồ sơ đăng ký thế chấp gồm:

1. Đơn yêu cầu đăng ký thế chấp theo Mẫu số 01/ĐKTC;

2. Hợp đồng thế chấp hoặc hợp đồng thế chấp có công chứng, chứng thực trong trường hợp pháp luật có quy định;

3. Giấy chứng nhận;

4. Giấy tờ chứng minh trong các trường hợp sau:

a) Văn bản ủy quyền trong trường hợp người yêu cầu đăng ký thế chấp là người được ủy quyền;

b) Một trong các loại giấy tờ chứng minh thuộc đối tượng không phải nộp lệ phí đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất theo quy định tại Khoản 1 Điều 13 của Thông tư này, nếu có yêu cầu miễn lệ phí đăng ký thế chấp.”

thế chấp quyền sử dụng đất

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Do đó, bạn cần chuẩn bị các giấy tờ:

+ Đơn yêu cầu đăng ký thế chấp theo Mẫu số 01/ĐKTC;

+ Hợp đồng thế chấp hoặc hợp đồng thế chấp có công chứng, chứng thực trong trường hợp pháp luật có quy định;

+ Giấy chứng nhận;

Bạn nộp các giấy tờ về đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất tại Văn phòng đăng ký đất đai (Theo Điều 5 Thông tư liên tịch 09/2016/TTLT-BTP-BTNMT.

Tóm lại:

Khi bạn thế chấp quyền sử dụng đất phải đăng ký tại Văn phòng đăng ký đất đai.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Nhận thế chấp đất là tài sản hình thành trong tương lai

Thế chấp sổ đỏ khi đang có tranh chấp

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi