Xin phép chuyển mục đích sử dụng đất sang đất trồng cây ăn quả hàng năm?

Xin phép chuyển mục đích sử dụng đất sang đất trồng cây ăn quả hàng năm

Xin phép chuyển mục đích sử dụng đất sang đất trồng cây ăn quả hàng năm? Tôi có sang nhượng một 1000m2 đất trồng cây lâu năm. Nay tôi muốn san lấp đất để trồng cây ăn quả hàng năm. Xin hỏi, việc san lấp đất đối với đất trồng cây lâu năm có bị vi phạm pháp luật không? Hoặc phải làm những thủ tục gì để việc san lấp đất mà không vi phạm pháp luật. 



cây ăn quảTư vấn pháp luật đất đai

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Về chuyển mục đích sử dụng đất sang đất trồng cây ăn quả hàng năm, tổng đài xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 11 Thông tư 02/2015/TT-BTNMT được bổ sung tại Khoản 1 Điều 12 Thông tư 33/2017/TT-BTNMT:

“Điều 12. Sửa đổi, bổ sung Thông tư số 02/2015/TT-BTNMT ngày 27 tháng 01 năm 2015 quy định chi tiết một số điều của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP và Nghị định số 44/2014/NĐ-CP của Chính phủ

1. Sửa đổi, bổ sung Khoản 1 Điều 11 như sau:

“1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất không phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền nhưng phải đăng ký biến động, bao gồm:

c) Chuyển đất trồng cây lâu năm sang đất nuôi trồng thủy sản, đất trồng cây hàng năm;

d) Chuyển đất ở sang đất phi nông nghiệp không phải là đất ở;”

Như vậy, việc chuyển mục đích sử dụng từ đất trồng cây lâu năm sang đất trồng cây hàng năm không phải xin phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền nhưng phải tiến hành đăng ký biến động.

Trong trường hợp của bạn: bạn chuyển từ đất trồng cây lâu năm mà nay muốn chuyển sang đất trồng cây ăn quả hàng năm thì bạn phải tiến hành đăng ký biến động quyền sử dụng đất.

Thủ tục tiến hành đăng ký biến động sang đất trồng cây ăn quả hàng năm

1. Hồ sơ đăng ký biến động

Căn cứ theo Khoản 2 Điều 11 Thông tư 02/2015/TT-BTNMT, hồ sơ gồm các giấy tờ sau:

+ Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo Mẫu số 09/ĐK ban hành kèm Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT;

+ Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất; Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận).

cây ăn quả

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

2. Nơi nộp hồ sơ

Theo khoản 2 Điều 60 Nghị định 43/2014/NĐ-CP thì nơi tiếp nhận và giải quyết hồ sơ là Văn phòng đăng ký đất đai. Nơi chưa thành lập Văn phòng đăng ký đất đai thì Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện tiếp nhận hồ sơ đối với hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam.

Trường hợp hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư có nhu cầu nộp hồ sơ tại Ủy ban nhân dân cấp xã thì Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất tiếp nhận hồ sơ và trả kết quả.

3. Thời hạn giải quyết hồ sơ

Căn cứ Khoản 1 Điều 61 Nghị định 43/2014/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung tại khoản 40 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP thì thời gian thực hiện thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất là không quá 15 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ. Đối với các xã miền núi, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn thì thời gian thực hiện được tăng thêm 15 ngày. Thời gian này không bao gồm thời gian thực hiện nghĩa vụ tài chính của người sử dụng đất, thời gian xem xét xử lý đối với trường hợp sử dụng đất có vi phạm pháp luật, thời gian trưng cầu giám định.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất không phải xin phép

Chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp sang đất ở

Mọi vướng mắc về chuyển mục đích sử dụng đất sang đất trồng cây ăn quả hàng năm, bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.