Xử phạt khi tự ý chuyển mục đích sử dụng đất

Nhà tôi có 6 sào đất trồng lúa ở Hưng Yên. Gần đây do canh tác không hiệu quả nên gia đình tôi quyết định san đất để trồng cây lâu niên (nhãn và cam). Tuy nhiên, sau 1 năm thì chính quyền địa phương gửi thông báo cho nhà tôi yêu cầu nộp phạt 3 triệu vì không xin phép chuyển mục đích đất? Cho hỏi thế có đúng không?



Tư vấn pháp luật đất đai:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tư vấn An NamVới trường hợp của bạn, Tư vấn An Nam xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, về việc chuyển mục đích sử dụng đất

Căn cứ Khoản 1 Điều 57 Luật đất đai số 45/2013/QH13 thì các trường hợp được chuyển đổi mục đích sử dụng đất bao gồm:

“1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:

a) Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;

b) Chuyển đất trồng cây hàng năm khác sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm;

c) Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất sang sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp;

d) Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;

đ) Chuyển đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất;

e) Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở;

g) Chuyển đất xây dựng công trình sự nghiệp, đất sử dụng vào mục đích công cộng có mục đích kinh doanh, đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ sang đất thương mại, dịch vụ; chuyển đất thương mại, dịch vụ, đất xây dựng công trình sự nghiệp sang đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp.”

Theo quy định trên, trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất làm muối, đất trồng rừng hoặc nuôi trồng thủy sản thì phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo điểm a Khoản 1 Điều 57 Luật đất đai năm 2013. Do đó, gia đình bạn tự ý chuyển mục đích sử dụng đất mà không xin phép là vi phạm pháp luật về đất đai.

Thứ hai, về việc xử phạt

Theo Khoản 1 Điều 6 Nghị định 102/2014/NĐ-CP quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực đất đai như sau:

1. Chuyển mục đích sử dụng sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng thì hình thức và mức xử phạt như sau:

a) Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép dưới 0,5 héc ta;

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

b) Phạt tiền từ trên 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 0,5 héc ta đến dưới 03 héc ta;

c) Phạt tiền từ trên 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 03 héc ta trở lên.”

Trong trường hợp này, gia đình bạn tự ý chuyển 6 sào đất trồng lúa tương đương với 2160m2 sang đất trồng cây lâu niên nhưng không làm thủ tục xin phép theo quy định tại Luật đất đai năm 2013. Như vậy, mức phạt  sẽ giao động từ 2 triệu đến 5 triệu đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Diện tích tách thửa tối thiểu đối với đất trồng cây lâu năm

Thẩm quyền giao đất, cho thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được công ty Tư vấn An Nam tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

TRUNG TÂM TƯ VẤN AN NAM

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi