Thay đổi giấy phép kinh doanh lữ hành quốc tế khi đổi tên doanh nghiệp

Thay đổi giấy phép kinh doanh lữ hành quốc tế khi đổi tên doanh nghiệp

Công ty tôi là công ty kinh doanh dịch vụ lữ hành quốc tế. Nhưng nay muốn thay đổi tên công ty thì có cần phải làm thủ tục điều chỉnh gì trên giấy phép kinh doanh lữ hành không?


Bài viết liên quan:


giấy phép kinh doanhTư vấn pháp luật doanh nghiệp:

Cảm ơn bác đã gửi câu hỏi đến chúng tôi. Câu hỏi của bác được Tổng đài tư vấn tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 49 Luật du lịch năm 2005, khi thay đổi tên doanh nghiệp, doanh nghiệp kinh doanh lữ hành quốc tế phải tiến hành thủ tục đổi giấy phép kinh doanh lữ hành quốc tế:

Các trường hợp đổi giấy phép kinh doanh lữ hành quốc tế bao gồm:

a) Thay đổi phạm vi kinh doanh lữ hành quốc tế;

b) Thay đổi người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp;

c) Thay đổi tên doanh nghiệp, tên giao dịch, tên viết tắt của doanh nghiệp;

d) Thay đổi loại hình doanh nghiệp.

Như vậy, khi đổi tên doanh nghiệp phải tiến hành thủ tục đổi giấy phép kinh doanh lữ hành quốc tế. Hồ sơ và thủ tục để đổi giấy phép kinh doanh như sau:

+ Hồ sơ tiến hành đổi giấy phép kinh doanh lữ hành quốc tế bao gồm:

– Đơn đề nghị đổi giấy phép kinh doanh lữ hành quốc tế( Mẫu 27 Phụ lục ban hành kèm theo Thông tư số 07/2011/TT-BVHTTDL).

– Giấy phép kinh doanh lữ hành quốc tế đã được cấp cho doanh nghiệp;

– Bản sao công chứng giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp mới nhất;

giấy phép kinh doanh

Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172

+ Thủ tục đổi giấy phép kinh doanh lữ hành quốc tế được thực hiện như sau:

Bước 1: Doanh nghiệp gửi hồ sơ trực tiếp hoặc thông qua đường bưu điện đề nghị đổi giấy phép kinh doanh lữ hành quốc tế đến Tổng cục Du lịch trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày có sự thay đổi về tên doanh nghiệp.

Bước 2: Trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ, Tổng cục Du lịch xem xét, đổi  giấy phép kinh doanh lữ hành quốc tế cho doanh nghiệp và gửi thông báo cho Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch biết.

Lệ phí đổi giấy phép kinh doanh lữ hành quốc tế: 1 500 000đ/Giấy phép ( Căn cứ theo quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 1 Thông tư 48/2010/TT-BTC ).

Nếu trong quá trình giải quyết còn có vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi