Thu hồi chứng chỉ Quản tài viên trong trường hợp nào?

Tôi đang hành nghề Quản tài viên, tôi muốn hỏi, trong trường hợp nào thì bị thu hồi chứng chỉ hành nghề Quản tài viên? Rất mong Công ty tư vấn giúp tôi.

Xin chân thành cám ơn!



thu-hoi-chung-chi-quan-tai-vien-trong-truong-hop-naoTư vấn pháp luật doanh nghiệp:

Cám ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến công ty. Đối với trường hợp của bạn, Tư vấn An Nam xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 15 và điểm a, điểm b khoản 1 Điều 46 Luật Phá sản năm 2014:

Điều 15. Thu hồi chứng chỉ hành nghề Quản tài viên

1. Người đã được cấp chứng chỉ hành nghề Quản tài viên mà thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị thu hồi chứng chỉ hành nghề Quản tài viên:

a) Là cán bộ, công chức, viên chức; sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân quốc phòng trong cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên nghiệp trong cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân;

b) Bị kết án và bản án đã có hiệu lực pháp luật;

c) Bị thu hồi chứng chỉ hành nghề luật sư, kiểm toán viên;

d) Bị thay đổi theo quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 46 của Luật này trong hai vụ việc phá sản trở lên.

2. Chính phủ quy định chi tiết việc thu hồi chứng chỉ hành nghề Quản tài viên“.

Điều 46. Thay đổi Quản tài viên, doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản

1. Quản tài viên, doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản có thể bị Thẩm phán quyết định thay đổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

a) Vi phạm nghĩa vụ theo quy định của Luật này;

b) Có căn cứ chứng minh Quản tài viên, doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản không khách quan trong khi thực hiện nhiệm vụ“.

thu-hoi-chung-chi-quan-tai-vien-trong-truong-hop-nao

Tổng đài tư vấn pháp luật doanh nghiệp 24/7:1900 6172

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì người đã được cấp chứng chỉ hành nghề Quản tài viên mà thuộc vào những trường hợp sau đây thì sẽ bị thu hồi chứng chỉ hành nghề Quản tài viên:

– Thứ nhất, là cán bộ, công chức, viên chức; sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân quốc phòng trong cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên nghiệp trong cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân.

– Thứ hai, bị kết án và bản án đã có hiệu lực pháp luật.

– Thứ ba, bị thu hồi chứng chỉ hành nghề luật sư, kiểm toán viên.

– Thứ tư, bị thay đổi tư cách Quản tài viên trong hai vụ việc phá sản trở lên khi:

  • Vi phạm nghĩa vụ theo quy định của Luật phá sản 2014.
  • Có căn cứ chứng minh Quản tài viên, doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản không khách quan trong khi thực hiện nhiệm vụ.

Bạn có thể tham khảo thêm bài viết: Thủ tục thu hồi chứng chỉ hành nghề Quản tài viên.

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

TRUNG TÂM TƯ VẤN AN NAM

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi