Các trường hợp người nước ngoài được nhận con nuôi tại Việt Nam

Vợ chồng tôi là Việt Kiều định cư ở Cali, Mỹ. Em gái tôi có lấy chồng và sinh con tại Việt Nam tuy nhiên do người chồng không quan tâm nữa nên nay vợ chồng tôi ở Mỹ muốn nhận cháu gái tôi làm con nuôi để bảo lãnh qua Mỹ có được không? Mong anh chị tư vấn giúp tôi.



cac-truong-hop-nguoi-nuoc-ngoai-duoc-nhan-con-nuoi-tai-viet-namTư vấn Hôn nhân và Gia đình:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tư vấn An Nam. Với trường hợp của bạn, Tư vấn An Nam xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại khoản 1, 2 Điều 8 Luật Nuôi con nuôi năm 2010 về điều kiện của Người được nhận làm con nuôi:

1. Trẻ em dưới 16 tuổi

2. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

b) Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

Điều 29. Điều kiện đối với người nhận con nuôi

1. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, người nước ngoài thường trú ở nước ngoài nhận người Việt Nam làm con nuôi phải có đủ các điều kiện theo quy định của pháp luật nước nơi người đó thường trú và quy định tại Điều 14 của Luật này.

2. Công dân Việt Nam nhận người nước ngoài làm con nuôi phải có đủ các điều kiện theo quy định tại điều 14 của Luật này và pháp luật của nước nơi người được nhận làm con nuôi thường trú.

Và quy định tại Điều 28 Luật nuôi con nuôi năm 2010 về Các trường hợp nuôi con nuôi có yếu tố nước ngoài:

1. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, người nước ngoài thường trú ở nước cùng là thành viên của điều ước quốc tế về nuôi con nuôi với Việt Nam nhận trẻ em Việt Nam làm con nuôi.

2. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, người nước ngoài thường trú ở nước ngoài được nhận con nuôi đích danh trong các trường hợp sau đây:

a) Là cha dượng, mẹ kế của người được nhận làm con nuôi;

b) Là cô, cậu, dì, chú, bác ruột của người được nhận làm con nuôi;

c) Có con nuôi là anh, chị, em ruột của trẻ em được nhận làm con nuôi;

d) Nhận trẻ em khuyết tật, nhiễm HIV/AIDS hoặc mắc bệnh hiểm nghèo khác làm con nuôi;

đ) Là người nước ngoài đang làm việc, học tập ở Việt Nam trong thời gian ít nhất là 01 năm.

3. Công dân Việt Nam thường trú ở trong nước nhận trẻ em nước ngoài làm con nuôi.

4. Người nước ngoài thường trú ở Việt Nam nhận con nuôi ở Việt Nam.

cac-truong-hop-nguoi-nuoc-ngoai-duoc-nhan-con-nuoi-tai-viet-nam1

Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, trường hợp này ông bà có thể nhận cháu ( con của em gái) làm con nuôi ( trường hợp nhận con nuôi đích danh) với điều kiện:

1.  Trường hợp người nước ngoài thường trú ở Việt Nam nhận người Việt Nam làm con nuôi thì cần phải có đủ các điều kiện sau đây:

– Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

– Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

– Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

– Có tư cách đạo đức tốt.

Đối với trường hợp người nước ngoài thường trú ở nước ngoài nhận người Việt Nam làm con nuôi thì ngoài những điều kiện trên, họ cần phải đáp ứng đủ các quy định của pháp luật nước nơi người đó thường trú. Có nghĩa là ông bà cũng sẽ phải đáp ứng thêm các điều kiện quy định theo pháp luật Mỹ quy định về vấn đề nhận nuôi con nuôi nước ngoài.

2. Cháu của ông bà phải dưới 18 tuổi.

Mọi vấn đề vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

TRUNG TÂM TƯ VẤN AN NAM

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi