Cảnh sát giao thông có được xử phạt lỗi vi phạm ở khu vực khác

Em muốn hỏi về trường hợp cảnh sát giao thông xử phạt lỗi vi phạm ở khu vực khác như sau: Em đang đi với tốc độ nhanh ở khu vực thị xã Buôn Hồ bị bắn tốc độ ở đây nhưng đi qua khu vực Eađrơng mới bị công an bắt. Thế cho em hỏi đã đi qua khu vực quản lí thì có bị bắt và cảnh sát giao thông thuộc khu vực khác được xử phạt lỗi em không ạ?



Tư vấn giao thông đường bộ:xử phạt lỗi vi phạm ở khu vực khác

Vấn đề của bạn Tổng đài tư vấn 1900 6172 xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo Thông tư 01/2016/TT-BCA quy định nhiệm vụ, quyền hạn, hình thức, nội dung tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ của Cảnh sát giao thông có hiệu lực ngày 15/02/2016 trong đó có quy định các trường hợp được dừng phương tiện tại Điều 12 như sau:

2. Cán bộ thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được dừng phương tiện đ kim soát trong các trường hợp sau:

a) Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ;

b) Thực hiện mệnh lệnh, kế hoạch tuần tra, kiểm soát của Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh tr lên;

c) Thực hiện kế hoạch tổ chức tuần tra, kiểm soát và xử lý vi phạm, bảo đảm trật tự, an toàn giao thông của Trưởng phòng Tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ cao tốc thuộc Cục Cảnh sát giao thông, Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên;

d) Có văn bản đề nghị của Thủ trưởng, Phó thủ trưởng cơ quan điều tra; văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện đ kim soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự, phòng, đấu tranh chống tội phạm và các hành vi vi phạm pháp luật khác. Văn bản đề nghị phải ghi cụ thể thời gian, tuyến đường, phương tiện dừng để kiểm soát, xử lý, lực lượng tham gia phối hợp;

đ) Tin báo, tố giác về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông“.

Như vậy, cảnh sát giao thông có thể dừng xe của bạn để kiểm tra phương tiện khi có tin báo, tố giác về hành vi vi phạm luật của người và phương tiện tham gia giao thông.

Khi bạn chạy xe đến Eađrơng thì cảnh sát giao thông tại đây nhận được thông tin về hành vi vi phạm giao thông nên có thể dừng xe và kiểm soát phương tiện của bạn mà không căn cứ vào địa giới hành chính. Điều này đồng nghĩa với việc cảnh sát giao thông có thể xử phạt lỗi vi phạm ở khu vực khác.

xử phạt lỗi vi phạm ở khu vực khác

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Bên cạnh đó, Điều 3 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 có quy định về nguyên tắc xử lý vi phạm hành chính

“Điều 3. Nguyên tắc xử lý vi phạm hành chính

1. Nguyên tắc xử phạt vi phạm hành chính bao gồm:

a) Mọi vi phạm hành chính phải được phát hiện, ngăn chặn kịp thời và phải bị xử lý nghiêm minh, mọi hậu quả do vi phạm hành chính gây ra phải được khắc phục theo đúng quy định của pháp luật;

b) Việc xử phạt vi phạm hành chính được tiến hành nhanh chóng, công khai, khách quan, đúng thẩm quyền, bảo đảm công bằng, đúng quy định của pháp luật;

…đ) Người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm chứng minh vi phạm hành chính. Cá nhân, tổ chức bị xử phạt có quyền tự mình hoặc thông qua người đại diện hợp pháp chứng minh mình không vi phạm hành chính;..”

Như vậy, khi có hành vi vi phạm thì phải được ngăn chặn và xử lý theo quy định của pháp luật; người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm chứng minh vi phạm hành chính.

Theo đó, khi bạn đã chạy quá tốc độ ở thị xã Buôn Hồ nhưng chưa kịp xử lý thì đi qua khu vực Eađrơng, người có thẩm quyền có thể dừng xe kiểm tra hành chính và xử phạt lỗi vi phạm ở khu vực khác.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết về lỗi khi đi quá tốc độ tối đa cho phép:

Quy định về xử phạt khi chạy quá tốc độ

Mức phạt đi quá tốc độ tối đa đối với ô tô từ ngày 1/8/2016

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.


Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi