Chia di sản thừa kế theo pháp luật

Cha tôi đã mất 5 năm rồi nhưng không có di chúc. Nay anh em tôi muốn chia di sản thừa kế theo pháp luật  của cha tôi thì phải làm như thế nào? Mong luật sư tư vấn giúp. Tôi xin cảm ơn!



Tư vấn Luật Dân sự:chia di sản thừa kế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với trường hợp chia di sản thừa kế; chúng tôi xin trả lời bạn như sau:

Thừa kế theo pháp luật là thừa kế theo hàng thừa kế, diện thừa kế. Trường hợp người có tài sản thừa kế mất mà không để lại di chúc thì áp dụng chia thừa kế theo pháp luật (điểm a Khoản 1 Điều 649 Bộ luật Dân sự năm 2015). Căn cứ Điều 651 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định hàng thừa kế theo pháp luật như sau:

“1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản“.

Do đó, trong trường hợp này, cha bạn mất không để lại di chúc nên di sản thừa kế sẽ được chia theo pháp luật. Tuy nhiên, do bạn không nói rõ việc chia thừa kế có tranh chấp hay không nên chúng tôi chia thành 02 trường hợp như sau:

Trường hợp 01: Thực hiện thủ tục khai nhận di sản thừa kế khi không có tranh chấp;

Theo đó, trình tự, thủ tục khai nhận di sản thừa kế thực hiện theo Khoản 2 Điều 57 và Điều 63 Luật công chứng năm 2014 như sau:

1. Gia đình bạn tới phòng công chứng nộp hồ sơ cho công chứng viên/ cán bộ;

2. Nơi tiếp nhận hồ sơ: Phòng công chứng

3. Hồ sơ công chứng gồm các thủ tục sau:

– Phiếu yêu cầu công chứng;

– Giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản của người để lại di sản đó;

– Giấy tờ chứng minh quan hệ giữa người để lại di sản và người được hưởng di sản theo quy định của pháp luật về thừa kế.

– Giấy tờ tùy thân của những người thừa kế;

– Giấy chứng tử của bố bạn.

Bạn vui lòng tham khảo thêm bài viết sau: Trình tự, thủ tục khai nhận di sản thừa kế

chia di sản thừa kế

Tổng đài tư vấn pháp luật Dân sự trực tuyến 24/7: 1900 6172

Trường hợp 02: Khởi kiện chia di sản thừa kế;

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 35 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015 thì thẩm quyền giải quyết tranh chấp về chia tài sản thừa kế là Tòa án nhân dân huyện. Tuy nhiên, để biết chính xác Tòa án nhân dân cấp huyên nào có thẩm quyền giải quyết còn phụ thuộc và di sản thừa kế là động sản hay bất động sản.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Thủ tục sang tên sổ đỏ do thừa kế theo di chúc

Đất nhận thừa kế theo di chúc có được miễn lệ phí trước bạ không?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được công ty Tư vấn An Nam tư vấn.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay