Chở hàng hóa quá trọng tải 23% có bị tước giấy phép lái xe không?

Chở hàng hóa quá trọng tải 23% có bị tước giấy phép lái xe không?

Chủ xe đưa xe cho tài xế loại xe 2.200kg nhưng tài xế lại chở hàng lên đến 2.800 kg thì phạt chủ xe bao nhiêu tiền ạ? Và trường hợp này tài xế có bị tước bằng lái không ạ?



Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề quá tải của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, mức phạt người điều khiển

Trong trường hợp này, xe của bạn đã quá trọng tải xe là 500 kg tương đương với 22.73% trọng tải  thiết kế của xe. Do đó, người điều khiển phương tiện sẽ bị xử phạt theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe trên 10% đến 30% (trừ xe xi téc chở chất lỏng) và trên 20% đến 30% đối với xe xi téc chở chất lỏng”.

Theo đó, đối với người điều khiển phương tiện chỉ bị xử phạt tiền với mức từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng và không bị tước giấy phép lái xe.  

Thứ hai, mức phạt chủ phương tiện

Mức phạt chủ phương tiện được quy định tại điểm h khoản 7 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

7. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây : 

h) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 24 Nghị định này;

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, đối với chủ phương tiện khi để người làm công chở hàng vượt quá trọng tải thiết kế 22.73% thì sẽ bị xử phạt với mức từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng nếu là cá nhân và từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng nếu là tổ chức.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Xử phạt quá tải trọng trục xe 40% đối với người điều khiển và chủ phương tiện

Có khi nào chở hàng vượt quá tải trọng của cầu đường mà không bị xử phạt?

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay