Chở hàng quá trọng tải trên 150% bị xử phạt như thế nào?

Chở hàng quá trọng tải trên 150% bị xử phạt như thế nào?

Xin chào tổng đài tư vấn! Tôi điều khiển xe tải bị công an lập biên bản phạt lỗi chở quá trọng tải hàng hóa trên 150% thì mức phạt thế nào trong khi đó công ty tôi đứng tên đăng ký xe.



Trọng tải trên 150%Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, mức phạt đối với bạn (người điều khiển)

Căn cứ vào Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

8. Phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe trên 150%.

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng;

10. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Điểm a Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7; Khoản 8 Điều này còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả, buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng vượt quá kích thước quy định theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm”.

Như vậy, đối chiếu với trường hợp của bạn, bạn chở hàng vượt quá trọng tải trên 150% nên bạn sẽ bị phạt tiền từ 8.000.000 đến 12.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 đến 05 tháng. Ngoài ra, bạn còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả, buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng vượt quá kích thước quy định theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm.

Thứ hai, mức phạt đối với công ty của bạn (chủ phương tiện)

Căn cứ Điểm a Khoản 12 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

12. Phạt tiền từ 18.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với cá nhân; từ 36.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 8 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 8 Điều 24 Nghị định này;”

Như vậy, trong trường hợp này, công ty bạn là chủ phương tiện nhưng để bạn điều khiển xe vượt trọng tải trên 150% thì bị phạt tiền từ 36.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng.

Trọng tải trên 150%

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Như vậy, trường hợp xe quá trọng tải 150% thì cả chủ phương tiện và người điều khiển đều bị xử phạt. Mức xử phạt cụ thể áp dụng với người điều khiển và chủ phương tiện như đã trình bày ở trên.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Chở hàng hóa quá trọng tải 23% có bị tước giấy phép lái xe không?

Quy định về gắn phù hiệu đối với xe có trọng tải thiết kế dưới 3,5 tấn

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay