Chủ phương tiện trực tiếp điều khiển xe vượt trọng tải bị xử phạt thế nào?

Chủ phương tiện trực tiếp điều khiển xe vượt trọng tải bị xử phạt thế nào?

Chào tổng đài tư vấn! Tôi điều khiển xe tải chở hàng quá tải 140%. Nhưng tôi là chủ phương tiện trực tiếp điều khiển xe thì bị phạt như thế nào? Tôi có bị tước giấy phép hay không? Mong anh/chị tư vấn giùm!



Chủ phương tiện trực tiếp điều khiển xeTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề này Tổng đài tư vấn 1900 6172 xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 7 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

7. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe trên 100% đến 150%”.

Bên cạnh đó, Khoản 11 và Khoản 14 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

11. Phạt tiền từ 16.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 32.000.000 đồng đến 36.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô khi giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 7 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 7 Điều 24 Nghị định này.

14. Ngoài việc bị phạt tiền, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

d) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 11; Điểm b Khoản 12 Điều này trong trường hợp chủ phương tiện là người trực tiếp điều khiển phương tiện còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển xe cơ giới), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 02 tháng đến 04 tháng;”

Ngoài ra, Điểm e, Khoản 3, Điều 76 Nghị định 46/2016/NĐ-CP cũng có quy định:

“Điều 76. Thủ tục xử phạt đối với chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

3. Đối với những hành vi vi phạm mà cùng được quy định tại các điều khác nhau của Chương II Nghị định này, trong trường hợp đối tượng vi phạm trùng nhau thì xử phạt như sau:

e) Các hành vi vi phạm quy định về chở hàng siêu trường, siêu trọng, chở quá khổ, quá tải, quá số người quy định (tại Điều 23, Điều 24, Điều 25, Điều 33) và các hành vi vi phạm tương ứng (tại Điều 30), trong trường hợp chủ phương tiện là người trực tiếp điều khiển phương tiện thì bị xử phạt theo quy định đối với chủ phương tiện tại Điều 30 của Nghị định này”.

Chủ phương tiện trực tiếp điều khiển xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, cùng là hành vi chở hàng quá tải của xe nhưng được quy định tại 02 điều khoản với 02 mức phạt khác nhau, tùy thuộc vào việc chủ phương tiện trực tiếp điều khiển xe hay không để xác định mức phạt cụ thể. Và theo quy định hiện hành, chủ phương tiện là người trực tiếp điều khiển phương tiện sẽ bị áp dụng mức phạt tại Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Bạn là chủ phương tiện trực tiếp điều khiển xe vượt trọng tải 140% thì sẽ bị phạt tiền từ 16.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng. Ngoài ra, bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

Kết luận:

Tóm lại, mức phạt áp dụng với bạn như sau:

– Phạt tiền từ 16.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng;

– Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

Trên đây là giải đáp về vấn đề chủ phương tiện trực tiếp điều khiển xe vượt trọng tải bị xử phạt thế nào. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Mức phạt người điều khiển ô tô tải chở hàng vượt quá trọng tải mới nhất

Xe vượt quá tải trọng cho phép của cầu đường phạt bao nhiêu?

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi tham gia giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.