Chưa có nhà ở thì có đăng ký hộ khẩu tại thành phố HCM được không?

Đăng ký hộ khẩu

Chào bạn. Xin cho mình hỏi về việc đăng ký hộ khẩu tại thành phố Hồ Chí Minh. Mình vào Tp.HCM lập nghiệp và có mua một nền đất thuộc dự án Nhà ở dưới dạng hợp đồng hợp tác đầu tư tại Quận 9. Dự án yêu cầu xây theo quy hoạch nhưng do điều kiện không cho phép mình xây nhà tạm để ở. Mình đã đăng tạm trú trên nền đất của mình và được Công An Phường cấp cho giấy tạm trú không thời hạn được 02 năm. Giờ mình muốn nhờ anh em, bạn bè tại phường đó nhập hộ khẩu có được không? Chân thành cảm ơn.



Tư vấn Hôn nhân gia đình:Đăng ký hộ khẩu

Trường hợp bạn hỏi về đăng ký hộ khẩu, Tổng đài tư vấn xin trả lời bạn như sau:

Thứ nhất, trường hợp đăng ký thường trú khi có chỗ ở hợp pháp:

Căn cứ Khoản 1 Điều 20 Luật cư trú sửa đổi, bổ sung 2013:

“Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương

Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên;”

Theo đó, căn cứ Khoản 3 Điều 5 Nghị định 31/2014/NĐ-CP chỗ ở hợp pháp được hiểu như sau:

“Điều 5. Nơi cư trú của công dân

3. Chỗ ở hợp pháp bao gồm:

a) Nhà ở;

b) Tàu, thuyền, phương tiện khác nhằm mục đích để ở và phục vụ sinh hoạt của hộ gia đình, cá nhân;

c) Nhà khác không thuộc Điểm a, Điểm b Khoản này nhưng được sử dụng nhằm mục đích để ở và phục vụ sinh hoạt của hộ gia đình, cá nhân.”

Như vậy, trường hợp bạn chưa có nhà ở nên chưa được coi là chỗ ở hợp pháp; do đó bạn chưa thể đăng ký thường trú theo quy định này.

Thứ hai, đăng ký thường trú khi chưa có chỗ ở hợp pháp:

Căn cứ quy định tại Khoản 2, Khoản 3, Khoản 4, Khoản 5 Điều 20 Luật cư trú sửa đổi, bổ sung 2013:

“2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;

b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc về ở với anh, chị, em ruột;

c) Người khuyết tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

đ) Người thành niên độc thân về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột;

e) Ông bà nội, ngoại về ở với cháu ruột;

3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp;

4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình;

5. Trường hợp quy định tại các khoản 1, 3 và 4 Điều này đăng ký thường trú vào chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân, tổ chức thì phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Bảo đảm điều kiện về diện tích bình quân theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố;

b) Có xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn về điều kiện diện tích bình quân;

c) Được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;”

Đăng ký hộ khẩu

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

Như vậy, hiện giờ bạn chưa có chỗ ở hợp pháp vẫn có thể đăng ký thường trú tại thành phố Hồ Chí Minh nếu được người có chỗ ở hợp pháp (người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ) cho phép bạn đăng ký thường trú vào chỗ đó.

Trên đây là giải đáp về đăng ký hộ khẩu. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Thủ tục xác nhận về việc trước đây đã đăng ký thường trú

Các trường hợp bị xóa đăng ký thường trú

Nếu trong quá trình giải quyết, có vấn đề gì vướng mắc về đăng ký hộ khẩu quý khách hàng vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được hỗ trợ tư vấn.


Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi