Chung cụ ngoại có kết hôn với nhau được không?

Chào anh chị bên tư vấn. Tôi yêu một cô em gái xa bên nhà ngoại. Cô ấy và tôi có chung cụ ngoại, bà ngoại của tôi và bà ngoại của em ấy là 2 chị em ruột. Mẹ tôi và mẹ em ấy là con chị con em . Nếu chúng tôi yêu nhau thì có đến được hôn nhân không, có bị coi là trong phạm vi ba đời không?



Tư vấn Hôn nhân gia đình:chung cụ ngoại

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Trường hợp của bạn, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ quy định tại Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 như sau:

Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình

1. Quan hệ hôn nhân và gia đình được xác lập, thực hiện theo quy định của Luật này được tôn trọng và được pháp luật bảo vệ.

2. Cấm các hành vi sau đây:

d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;”

Theo đó, hành vi kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi ba đời bị pháp luật hôn nhân gia đình cấm.

Và căn cứ quy định tại Khoản 18 Điều 3 Luật hôn nhân gia đình 2014: 

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

18. Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba.”

Theo đó, người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm có:

+) Cha mẹ là đời thứ nhất;

+) Anh,chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai;

+) Anh,chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba;

Như thông tin bạn cung cấp thì bạn và người yêu có chung cụ ngoại, bà ngoại 2 bạn là chị em ruột, theo đó:

chung cụ ngoại

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

+) Đời thứ nhất: cụ ngoại;

+) Đời thứ hai: bà ngoại bạn và bà ngoại người yêu bạn;

+) Đời thứ ba: mẹ bạn và mẹ cô ấy;

+) Đời thứ tư: bạn và người yêu bạn.

Tóm lại, bạn và người yêu bạn không phải là người trong phạm vi ba đời nên có thể kết hôn nếu đáp ứng đủ về điều kiện kết hôn tại Điều 8 Luật hôn nhân gia đình 2014.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Đăng ký kết hôn giữa công dân Việt Nam với nhau

Có phải nộp lệ phí đăng ký kết hôn không?

Mọi vấn đề, thủ tục còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi