Đăng kiểm xe hết hạn trên 01 tháng bị xử phạt thế nào?

Đăng kiểm xe hết hạn trên 01 tháng

Công ty em có chiếc xe tải đăng kiểm xe hết hạn hơn 3 năm mà chưa đăng kiểm lại. Hôm qua khi tài xế đang điều khiển xe này thì bị yêu cầu dừng xe kiểm tra. Sau đó, bên em bị lập biên bản với lỗi không có đăng kiểm. Cho em hỏi, trường hợp này thì bên em bị phạt thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộ:Đăng kiểm xe hết hạn

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Với câu hỏi của bạn về vấn đề đăng kiểm xe hết hạn; Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Về mức phạt đối với người điều khiển

Theo quy định tại điểm e Khoản 5 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

5. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Điều khiển xe không có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định, trừ xe đăng ký tạm thời) hoặc có nhưng đã hết hạn sử dụng từ 01 tháng trở lên (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc).

6. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 3; Khoản 4; Điểm e Khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy, với lỗi giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đăng kiểm) hết hạn sử dụng từ 1 tháng trở lên thì cũng tính như lỗi không có đăng kiểm. 

Trường hợp của bên bạn đăng kiểm hết hạn 3 năm thì sẽ bị phạt lỗi có đăng kiểm nhưng đã hết hạn sử dụng từ 01 tháng trở lên và mức phạt của lỗi này tương đương với lỗi không có đăng kiểm xe. Mức phạt như sau: Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng, ngoài ra sẽ bị tước bằng từ 1 tháng đến 3 tháng đối với người lái xe. 

Về mức phạt đối với chủ phương tiện

Theo quy định tại Điểm c Khoản 9 Điều 30 và điểm e, Khoản 1, Điều 78 của Nghị định này quy định như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

9. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Đưa xe cơ giới, xe máy chuyên dùng không có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định) hoặc có nhưng đã hết hạn sử dụng từ 01 tháng trở lên (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) ra tham gia giao thông;”

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tạị Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

e) Khoản 4; Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 5 Điều 16;”

Đăng kiểm xe hết hạn

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo đó, công ty bạn sẽ bị xử phạt với lỗi đưa xe đã hết hạn đăng kiểm từ 01 tháng trở lên tham gia giao thông

Mức phạt cụ thể như sau:

+ Tạm giữ phương tiện 7 ngày;

+Phạt tiền từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng do là chủ phương tiện.

Kết luận:

Với lỗi đăng kiểm xe hết hạn trên 01 tháng sẽ bị xử phạt như sau:

+ Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển phương tiện đó và đồng thời bị tước bằng lái xe từ 1 tháng đến 3 tháng;

+ Tạm giữ phương tiện 7 ngày;

+ Công ty – chủ phương tiện sẽ bị phạt từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Lỗi đi sai làn đường của xe ô tô mới nhất

Mức phạt đi quá tốc độ tối đa đối với ô tô từ ngày 1/8/2016

Trên đây là giải đáp cho câu hỏi đăng kiểm xe hết hạn. Nếu còn vướng mắc về vấn đề mức phạt khi tham gia giao thông; Bạn xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay