Điều khiển xe ô tô khi 17 tuổi thì bị xử phạt như thế nào?

Điều khiển xe ô tô khi 17 tuổi thì bị xử phạt như thế nào?

Tôi được thừa kế chiếc xe ô tô từ bố tôi nhưng chưa làm thủ tục sang tên. Nay tôi cho con gái điều khiển xe ô tô khi 17 tuổi thì bị phạt như thế nào? Xin cảm ơn!



Tư vấn giao thông đường bộ:Điều khiển xe ô tô khi 17 tuổi

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp điều khiển xe ô tô khi 17 tuổi, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về mức phạt đối với con gái bạn (người điều khiển)

Căn cứ Khoản 6 Điều 21  Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

6. Phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe ô tô, máy kéo, các loại xe tương tự xe ô tô.”

Như vậy, khi con gái bạn điều khiển xe ô tô khi 17 tuổi thì sẽ bị phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

Thứ hai, về mức phạt đối với bạn (chủ phương tiện)

Căn cứ Điểm đ Khoản 7 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

7. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 (đối với xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô), Khoản 1 Điều 62 của Luật Giao thông đường bộ (đối với xe máy chuyên dùng) điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng);

Bên cạnh đó, Điểm e Khoản 5 Điều 76 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định:

“Điều 76. Thủ tục xử phạt đối với chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

5. Chủ phương tiện bị xử phạt theo quy định tại Nghị định này là một trong các đối tượng sau đây:

e) Đối với phương tiện chưa làm thủ tục đăng ký xe hoặc đăng ký sang tên xe theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được Điều chuyển, được thừa kế tài sản thì cá nhân, tổ chức đã mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được Điều chuyển, được thừa kế tài sản là đối tượng để áp dụng xử phạt như chủ phương tiện.”

Điều khiển xe ô tô khi 17 tuổi

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 

Đối chiếu quy định trên, bạn được thừa kế xe ô tô từ bố của bạn nhưng chưa làm thủ tục sang tên nhưng bạn vẫn được coi là đối tượng để áp dụng xử phạt như chủ phương tiện. Và bạn sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng với hành vi giao xe ô tô cho người 17 tuổi điều khiển. 

Trên đây là giải đáp về vấn đề điều khiển xe ô tô khi 17 tuổi thì bị xử phạt như thế nào.Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Có thể dùng bằng lái xe ô tô thay cho bằng lái xe máy?

Mức phạt với lỗi điều khiển ô tô sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.