Điều kiện xuất nhập khẩu khí thiên nhiên nén

Cho tôi hỏi nếu công ty chuyên xuất nhập khẩu khí thiên nhiên nén thì cần điều kiện kinh doanh gì? Công ty tôi chỉ xuất nhập khẩu khí thiện nhiên nén mà không xuất nhập khẩu khí thiên nhiên hóa lỏng. Xin cảm ơn.



dieu-kien-xuat-nhap-khau-khi-thien-nhien-nenTư vấn pháp luật doanh nghiệp:

Với trường hợp của bạn, Tư vấn An Nam xin tư vấn cho bạn như sau:

Tại Khoản 1, 4 Điều 7 Nghị định 19/2016/NĐ-CP ngày 22 tháng 3 năm 2016 có quy định:

“Điều 7. Điều kiện đối với thương nhân xuất khẩu, nhập khẩu khí

1. Thương nhân xuất khẩu, nhập khẩu khí là doanh nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật và phải đáp ứng các Điều kiện dưới đây:

a) Có cầu cảng thuộc hệ thống cảng Việt Nam thuộc sở hữu hoặc đồng sở hữu hoặc có hợp đồng thuê cầu cảng tối thiểu 05 (năm) năm;

b) Có kho tổng dung tích các bồn chứa tối thiểu 3.000 m3 (ba nghìn mét khối) đối với LPG;60.000m3 (Sáu mươi nghìn mét khối) đối với LNG; 200.000 Sm3 (hai trăm nghìn mét khối tiêu chuẩn) đối với CNG thuộc sở hữu thương nhân hoặc đồng sở hữu hoặc thuê của thương nhân kinh doanh khí tối thiu 01 (một) năm đi với LPG và 05 (năm) năm đối với LNG và CNG đtiếp nhận khí từ tầu hoặc phương tiện vận chuyển khác.

4. Đối với thương nhân xuất khẩu, nhập khu CNG ngoài đáp ứng các Điều kiện tại Khoản 1 Điều này phải có cơ sở vật chất, phương tiện phục vụ hệ thống phân phối CNG, bao gồm: Sở hữu hoặc đồng sở hữu hoặc thuê xe bồn CNG hoặc đường ống vận chuyển CNG tối thiểu 01 (một) năm; sở hữu trạm cấp CNG hoặc trạm nạp CNG vào phương tiện vận tải được cấp Giấy chứng nhận đủ Điều kiện”

dieu-kien-xuat-nhap-khau-khi-thien-nhien-nen1Tổng đài tư vấn pháp luật doanh nghiệp 24/7:1900 6172

Tóm lại, một thương nhân xuất khẩu, nhập khẩu khí thiên nhiên nén (CNG) thì cần đáp ứng những điều kiện sau:

– Doanh nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật

– Có cầu cảng thuộc hệ thống cảng Việt Nam thuộc sở hữu hoặc đồng sở hữu hoặc có hợp đồng thuê cầu cảng tối thiểu 05 (năm) năm;

– Có kho tổng dung tích các bồn chứa tối thiểu 200.000 Sm3 (hai trăm nghìn mét khối tiêu chuẩn) thuộc sở hữu thương nhân hoặc đồng sở hữu hoặc thuê của thương nhân kinh doanh khí tối thiểu 05 (năm) năm để tiếp nhận CNG từ tầu hoặc phương tiện vận chuyển khác.

– Có cơ sở vật chất, phương tiện phục vụ hệ thống phân phối CNG, bao gồm: sở hữu hoặc đồng sở hữu hoặc thuê xe bồn CNG hoặc đường ống vận chuyển CNG tối thiểu 01 (một) năm; sở hữu trạm cấp CNG hoặc trạm nạp CNG vào phương tiện vận tải được cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện.

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

TRUNG TÂM TƯ VẤN AN NAM

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi