Doanh nghiệp mới thành lập có phải đăng công báo?

Doanh nghiệp mới thành lập có phải đăng công báo

Xin hỏi về vấn đề: Doanh nghiệp mới thành lập có phải đăng công báo. Công ty chúng tôi vừa được cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Vậy, công ty chúng tôi có phải đăng công báo thành lập doanh nghiệp hay không?


Bài viết liên quan:


đăng công báoTư vấn pháp luật doanh nghiệp:

Với trường hợp về phải đăng công báo, Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Theo quy định tại Điều 33 Luật doanh nghiệp năm 2014 quy định về công bố nội dung đăng ký doanh nghiệp như sau:

“1. Doanh nghiệp sau khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, phải thông báo công khai trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp theo trình tự, thủ tục và phải trả phí theo quy định. Nội dung công bố bao gồm các nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp và các thông tin sau đây:

a) Ngành, nghề kinh doanh;

b) Danh sách cổ đông sáng lập và cổ đông là nhà đầu tư nước ngoài đối với công ty cổ phần.

2. Trường hợp thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp, những thay đổi tương ứng phải được thông báo công khai trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp trong thời hạn quy định tại khoản 3 Điều này.

3. Thời hạn thông báo công khai các thông tin về doanh nghiệp quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này là 30 ngày, kể từ ngày được công khai“.

đăng công báo

Tổng đài tư vấn pháp luật doanh nghiệp 24/7:1900 6172

Như vậy

Doanh nghiệp của bạn phải công bố thông tin đăng ký doanh nghiệp trên cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp trong vòng 30 ngày kể từ ngày được cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.  

Trên đây là giải đáp về vấn đề: Doanh nghiệp mới thành lập có phải đăng công báo?

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Công bố nội dung đăng ký doanh nghiệp

Hồ sơ đăng kí thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc về vấn đề đăng công báo, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi