Gây tai nạn giao thông nhưng công an không biết

Gây tai nạn giao thông nhưng công an không biết

Em tôi uống rượu đi xe máy gây tai nạn ảnh hưởng đến 30% sức khỏe của người bị nạn. Nếu như bên bị nạn không khiếu kiện; thì em tôi có bị truy cứu pháp luật về xử phạt giao thông không? Lúc em tôi gây tai nạn giao thông nhưng công an không biết cũng như không có người dân chứng kiến. Mong luật sư giải đáp giúp tôi.



Tư vấn giao thông đường bộGây tai nạn giao thông nhưng công an không biết

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Về vấn đề gây tai nạn giao thông nhưng công an không biết; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 6  Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển; người ngồi trên xe mô tô; xe gắn máy (kể cả xe máy điện); các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

6. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người điều khiển xe trên đường mà trong máu; hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu; hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở.

8. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe trên đường mà trong máu; hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu ;hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở.

12. Ngoài việc bị phạt tiền; người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c, Điểm i, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm đ Khoản 5; Khoản 6; Điểm a Khoản 7; Điểm a Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

d) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 8; Khoản 10 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng.”

Theo quy định trên; người điều khiển xe mà trong máu hoặc trong hơi thở có nồng độ cồn thì sẽ bị phạt như sau:

+) Trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu; hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở thì bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng; bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

+) Trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở thì bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng; bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng.

Mặt khác, điểm đ khoản 1 Điều 3 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 quy định như sau:

“Điều 3. Nguyên tắc xử lý vi phạm hành chính

1. Nguyên tắc xử phạt vi phạm hành chính bao gồm:

đ) Người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm chứng minh vi phạm hành chính. Cá nhân, tổ chức bị xử phạt có quyền tự mình; hoặc thông qua người đại diện hợp pháp chứng minh mình không vi phạm hành chính;”

Như vậy, người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm chứng minh vi phạm hành chính. Cá nhân, tổ chức bị xử phạt có quyền chứng minh mình không bị vi phạm hành chính chứ không có nghĩa vụ phải chứng minh.

Áp dụng các quy định trên vào trường hợp của bạn:

Em bạn gây tai nạn cho người khác nhưng khi đó lại không có công an cũng như người dân chứng kiến. Nếu như người có thẩm quyền không phát hiện ra thì em bạn không bị xử phạt vi phạm hành chính. 

Gây tai nạn giao thông nhưng công an không biếtTổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Còn nếu người bị nạn không khiếu kiện nhưng người có thẩm quyền vẫn phát hiện ra; và chứng minh được em bạn vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ; em bạn sẽ bị xử phạt với lỗi điều khiển xe có nồng độ cồn. Cụ thể như sau:

+) Trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu; hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở thì bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng; bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

+) Trong máu; hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở thì bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng; bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng.

Trên đây là giải đáp về vấn đề: Gây tai nạn giao thông nhưng công an không biết thì có bị phạt; Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Trách nhiệm hình sự khi xảy ra tai nạn giao thông làm chết người

Xử lý thế nào khi hai xe máy xảy ra tai nạn?

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề gây tai nạn giao thông nhưng công an không biết thì có bị phạt; Bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi