Giảm vốn điều lệ công ty TNHH một thành viên

Giảm vốn điều lệ công ty TNHH một thành viên

Tôi là giám đốc công ty TNHH một thành viên, đã thành lập được 2 năm. Do nhiều yếu tố mà công ty tôi muốn thu nhỏ quy mô kinh doanh. Tôi muốn rút vốn điều lệ ra có được không? Pháp luật quy định những trường hợp nào tôi được giảm vốn điều lệ?


Bài viết liên quan:


Giảm vốn điều lệTư vấn pháp luật doanh nghiệp:

Với trường hợp của bạn, Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Tại Khoản 1 Điều 87 Luật Doanh nghiệp số 68/2014/QH13 có quy định:

“Điều 87. Thay đổi vốn điều lệ

1. Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên thay đổi vốn điều lệ trong các trường hợp sau đây:

a) Hoàn trả một phần vốn góp trong vốn điều lệ của công ty nếu đã hoạt động kinh doanh liên tục trong hơn 02 năm, kể từ ngày đăng ký doanh nghiệp và bảo đảm thanh toán đủ các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác sau khi đã hoàn trả cho chủ sở hữu;

b) Vốn điều lệ không được chủ sở hữu thanh toán đầy đủ và đúng hạn theo quy định tại Điều 74 của Luật này.”

Giảm vốn điều lệ

Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, tại thời điểm này khi công ty đã hoạt động được 2 năm thì bạn hoàn toàn có thể hoàn trả một phần vốn góp để nếu thỏa mãn các điều kiện sau:

– Sau khi giảm vốn điều lệ vẫn thỏa mãn điều kiện vốn pháp định theo quy định của pháp luật.

– Đã hoạt động kinh doanh liên tục trong hơn 02 năm kể từ ngày đăng ký doanh nghiệp.

– Sau khi rút phần vốn góp, công ty vẫn bảo đảm thanh toán đủ các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty.

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi