Giành quyền nuôi con sau khi đã ly hôn

Giành quyền nuôi con sau khi đã ly hôn

Vợ chồng tôi đã ly hôn được 1 năm rồi, chồng tôi được quyền nuôi con. Nhưng trong khoảng thời gian này chồng tôi thường lấy lý do để không cho tôi gặp con, khiến tôi rất bức xúc. Tư vấn An Nam cho tôi hỏi tôi có thể giành lại quyền nuôi con được không? Nếu có thì làm cách nào?


Bài viết liên quan:


Giành quyền nuôi con sau khi đã ly hônTư vấn Hôn nhân và Gia đình:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn, trường hợp của bạn, chúng tôi xin được trả lời như sau:

Điều 84 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định:

“Điều 84. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

4. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.

5. Trong trường hợp có căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều này thì trên cơ sở lợi ích của con, cá nhân, cơ quan, tổ chức sau có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con:

a) Người thân thích;

b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;

c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;

d) Hội liên hiệp phụ nữ.”

Giành quyền nuôi con sau khi đã ly hôn

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

Theo đó bạn có thể giành nếu có một trong những căn cứ sau:

– Được sự đồng ý của người đang trực tiếp nuôi con

– Người đang trực tiếp nuôi con không đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

Nếu con bạn đã đủ 7 tuổi trở lên thì là một trong những căn cứ quan trọng để Tòa án quyết định giao con cho ai trực tiếp nuôi dưỡng.

Như vậy, nếu chỉ có lý do chồng thường xuyên lấy không cho bạn gặp gỡ con thì chưa đủ căn cứ để Tòa án đổi quyền trực tiếp nuôi con từ chồng bạn cho bạn. Để giành được quyền nuôi con bạn phải chứng minh được chồng bạn không đủ điều kiện trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

Nếu chồng bạn vẫn tiếp tục ngăn cản không cho bạn gặp con, bạn vui lòng xem thêm cách giải quyết tại: Gia đình chồng ngăn cản không cho gặp con sau ly hôn.

Mọi vấn đề vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi