Giấy phép lái xe hạng A2 có điều khiển được xe dung tích 174cc?

Giấy phép lái xe hạng A2 có điều khiển được xe dung tích 174cc?

Luật sư cho em hỏi em muốn mua xe Phoenix 175. Trong cavet xe ghi dung tích xi lanh là 174cc thì em có cần thi giấy phép lái xe hạng A2 không ạ hay vẫn có thể sử dụng bằng A1. 



Tư vấn luật giao thông:Giấy phép lái xe hạng A2

Với câu hỏi Giấy phép lái xe hạng A2 có điều khiển được xe dung tích 174cc của bạn Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Theo quy định tại Khoản 1, 2 Điều 16,  Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe

1. Hạng A1 cấp cho:

a) Người lái xe để điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xy lanh từ 50 cm3đến dưới 175 cm3;

b) Người khuyết tật điều khiển xe mô tô ba bánh dùng cho người khuyết tật.

2. Hạng A2 cấp cho người lái xe để điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xy lanh từ 175 cm3trở lên và các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1.”

Như vậy; giấy phép hạng A1 cấp cho người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích từ 50 cm³ đến dưới 175 cm³ còn giấy phép lái xe hạng A2 cấp cho người lái xe để điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xy – lanh từ 175 cm3 trở lên. Do đó, xe của bạn có dung tích trên cavet xe là 174 cc nên vẫn sử dụng được giấy phép lái xe hạng A1 mà không cần thi giấy phép lái xe hạng A2.

Giấy phép lái xe hạng A2

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172 

Kết luận:

Giấy phép lái xe hạng A1 của bạn vẫn có thể sử dụng mà không phải thi bằng A2.

Trên đây là giải đáp cho câu hỏi Giấy phép lái xe hạng A2 có điều khiển được xe dung tích 174cc. Bạn có thể tham khảo thêm thông tin tại bài viết:

Vì sao cho người chưa thành niên mượn xe lại bị phạt tiền?

Có bị xử phạt đối với hành vi không có giấy phép lái xe khi đang bị tước quyền sử dụng?

Nếu còn vướng mắc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi