Mức phạt khi tham gia giao thông không có giấy tờ xe?

Tham gia giao thông không có giấy tờ xe

Xin chào luật sư tư vấn. Em muốn hỏi về vấn đề mức phạt khi tham gia giao thông không có giấy tờ xe? Em tham gia giao thông chưa có bằng lái xe máy. Và em quên mang giấy tờ xe bị phạt bao nhiêu ạ! Em đi xe máy có dung tích 110cc. Năm nay em đủ 19 tuổi ạ! Em xin chân thành cảm ơn!



Tư vấn giao thông đường bộ:Không có giấy tờ xe

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn về mức phạt khi tham gia giao thông không có giấy tờ xe; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất: Mức phạt khi tham gia giao thông không có giấy phép lái xe

Căn cứ điểm a khoản 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không có Giấy phép lái xe; hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp; Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;”

Như vậy, bạn điều khiển mô tô có dung tích 100cc mà không có giấy phép lái xe thì sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng.

Ngoài ra, người chủ phương tiện sẽ bị phạt với lỗi giao xe cho người không đủ điều kiện. Để tìm hiểu cụ thể, bạn có thể tham khảo bài viết: Xử phạt khi đi xe không có bằng lái

Thứ hai: Xử phạt khi không mang giấy đăng ký xe và Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự.

Căn cứ khoản 2 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau: 

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô; và các loại xe tương tự xe gắn máy không có;  hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;

b) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe;”

Theo quy định trên và áp dụng vào trường hợp của bạn; bạn không mang giấy đăng ký xe và Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng/ 1 hành vi vi phạm. Do đó, tổng mức phạt  khi bạn không mang giấy đăng ký xe và Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự là 160.000 đồng- 240.000 đồng.

Không có giấy tờ xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Tóm lại:

Bạn đi xe máy có dung tích 100cc; chưa có bằng lái xe máy và quên mang giấy tờ xe bị phạt như sau:

+) Lỗi không có giấy phép lái xe thì sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng.

+) Lỗi không mang giấy đăng ký xe thì bị phạt  tiền  từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng

+) Lỗi không mang giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự thì bị phạt  tiền  từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng.

Trên đây là giải đáp về vấn đề: Mức phạt khi tham gia giao thông không có giấy tờ xe. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Tham gia giao thông có cần mang theo chứng minh thư nhân dân?

Sử dụng điện thoại khi đang tham gia giao thông bằng xe máy

Nếu còn vướng mắc về vấn đề mức phạt khi tham gia giao thông không có giấy tờ xe; Bạn xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi