Hình thức xử lý đối với hành vi không mang theo giấy phép lái xe quốc gia

Hình thức xử lý đối với hành vi không mang theo giấy phép lái xe quốc gia

Bạn tôi là Công dân nước Anh. Anh ấy vừa bị lập biên bản vi phạm giao thông tại Việt Nam vì có Giấy phép lái xe quốc tế nhưng không mang theo Giấy phép lái xe quốc gia thì có đúng không vậy tổng đài?



Không mang theo giấy phép lái xe quốc giaTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Nếu điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 

Căn cứ điểm b khoản 5 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Có Giấy phép lái xe quốc tế do các nước tham gia Công ước về Giao thông đường bộ năm 1968 cấp (trừ Giấy phép lái xe quốc tế do Việt Nam cấp) nhưng không mang theo Giấy phép lái xe quốc gia”.

Theo đó, nếu bạn điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô, có Giấy phép lái xe quốc tế nhưng không mang theo Giấy phép lái xe quốc gia thì sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng .

Nếu bạn điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô

Căn cứ điểm c khoản 7 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“7. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

c) Có Giấy phép lái xe quốc tế do các nước tham gia Công ước về Giao thông đường bộ năm 1968 cấp (trừ Giấy phép lái xe quốc tế do Việt Nam cấp) nhưng không mang theo Giấy phép lái xe quốc gia”.

Không mang theo giấy phép lái xe quốc giaTổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo đó, nếu bạn của bạn điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175cm3 trở lên. xe ô tô, máy kéo hoặc các loại xe tương tự xe ô tô có giấy phép lái xe quốc tế nhưng không mang giấy phép lái xe quốc gia thì sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

Tóm lại, với lỗi có giấy phép lái xe quốc tế nhưng không mang theo giấy phép lái xe quốc gia thì sẽ bị xử phạt tùy theo phương tiện mà bạn của bạn điều khiển.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo :

Quy định về thủ tục và mức phí với trường hợp xin cấp lại giấy đăng ký xe

Có thể dùng bằng lái xe ô tô thay cho bằng lái xe máy?

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn.Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.