Hồ sơ chuyển văn phòng đại diện khác tỉnh

Hồ sơ chuyển văn phòng đại diện khác tỉnh

Công ty tôi có văn phòng đại diện ở Bình Dương nhưng công ty tôi muốn chuyển văn phòng đại diện sang Thành phố Hồ Chí Minh. Vậy tôi cần thông báo với Phòng đăng ký kinh doanh ở đâu? Hồ sơ như thế nào?



Chuyển văn phòng đại diệnTư vấn pháp luật doanh nghiệp:

Với trường hợp của bạn, Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Tại Khoản 1, 2 Điều 48 Nghị định 78/2015/NĐ-CP có quy định như sau:

“1. Trước khi đăng ký thay đổi địa chỉ trụ sở, chi nhánh, văn phòng đại diện phải thực hiện các thủ tục với cơ quan thuế liên quan đến việc chuyển địa điểm theo quy định của pháp luật về thuế.

3. Trường hợp chuyển trụ sở chi nhánh, văn phòng đại diện sang tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương khác nơi chi nhánh, văn phòng đại diện đã đăng ký, doanh nghiệp gửi Thông báo thay đổi nội dung đăng ký hoạt động của chi nhánh, văn phòng đại diện đến Phòng đăng ký kinh doanh nơi chi nhánh, văn phòng đại diện dự định chuyển đến.

Khi nhận được Thông báo của doanh nghiệp, Phòng Đăng ký kinh doanh nơi chi nhánh, văn phòng đại diện dự định chuyển đến trao Giấy biên nhận, kiểm tra tính hp lệ của hồ sơ, cấp Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện cho doanh nghiệp và gửi thông tin đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi trước đây chi nhánh, văn phòng đại diện đặt trụ sở.”

Theo quy định trên thì trước khi làm thủ tục với cơ quan đăng ký kinh doanh, công ty bạn cần hoàn tất các thủ tục về thuế theo quy định của pháp luật về thuế. Sau đó, công ty bạn cần nộp thông báo thay đổi văn phòng đại diện đến Phòng đăng ký kinh doanh ở thành phố Hồ Chí Minh.

Chuyển văn phòng đại diện

Tổng đài tư vấn pháp luật doanh nghiệp 24/7:1900 6172

Khi nhận được Thông báo, Phòng Đăng ký kinh doanh thành phố Hồ Chí Minh trao Giấy biên nhận, kiểm tra tính hp lệ của hồ sơ, cấp Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động văn phòng đại diện mới cho công ty bạn và gửi thông tin đến Phòng Đăng ký kinh doanh ở Bình Dương về việc thay đổi này.

Thời hạn giải quyết: Trong thời hạn 03 (ba) ngày làm việc, kể từ khi nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

Lệ phí: Theo thông tư số 176/2012/TT-BTC thì lệ phí đăng ký thay đổi 100.000 đồng/1 lần.

Bạn có thể tải mẫu thông báo mới nhất tại: Thông báo về việc thay đổi nội dung đăng ký hoạt động văn phòng đại diện

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi