Hồ sơ và thời hạn đăng ký thường trú cho trẻ em

Nhà tôi có con nhỏ và tôi đã đăng ký khai sinh cho cháu cách đây được 1 tháng. Giờ tôi mới đi đăng ký thường trú cho cháu vậy có quá thời hạn quy định không? Nếu vẫn đăng ký được thì hồ sơ gồm những gì? Mong Luật sư tư vấn tư vấn giúp! Tôi cảm ơn!



đăng ký thường trú cho trẻ emTư vấn hôn nhân và gia đình:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Về thời hạn đăng ký thường trú:

Theo quy định tại khoản 3 Điều 7 Nghị định 31/2014/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật cư trú :

3. Trong thời hạn 60 ngày, kể từ ngày trẻ em được đăng ký khai sinh, cha, mẹ hoặc đại diện hộ gia đình, người giám hộ, người nuôi dưỡng, chăm sóc trẻ em có trách nhiệm làm thủ tục đăng ký thường trú cho trẻ em đó.”

Như vậy, bạn mới đăng ký khai sinh cho con cách đây 1 tháng mà thời hạn đăng ký thường trú cho trẻ em là 60 ngày kể từ ngày trẻ em được đăng ký khai sinh. Do đó, trường hợp của bạn vẫn nằm trong thời hạn 60 ngày quy định nên hoàn toàn có thể đi đăng ký thường trú cho con được.

Về hồ sơ đăng ký thường trú :

Căn cứ khoản 1 và điểm a Khoản 2 Điều 6 Thông tư 35/2014/TT-BCA quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật cư trú và nghị định số 31/2014/NĐ-CP ngày 18 tháng 4 năm 2014 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật cư trú. 

Theo đó, hồ sơ đăng ký thường trú cho trẻ em gồm :

1. Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; (mẫu HK 02)

2. Giấy khai sinh

3. Sổ hộ khẩu thường trú.

đăng ký thường trú cho trẻ em

 Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

Về nơi nộp hồ sơ được quy định tại khoản 3 Điều 6 Thông tư 35/2014/TT-BCA như sau:

3. Nơi nộp hồ sơ đăng ký thường trú

a) Đối với thành phố trực thuộc Trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã;

b) Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh“.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết : Liên thông đăng ký khai sinh, thường trú, cấp thẻ BHYT cho trẻ em dưới 6 tuổi

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 1900.6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi