Tài sản cho con có được xác định là tài sản chung vợ chồng

Trong thời kỳ hôn nhân, vợ chồng tôi có cho các con máy tính và xe trong đó xe có đăng ký tên của các cháu. Khi vợ chồng tôi ly hôn thì tài sản đã cho các cháu có phải lấy ra để chia không?



tai-san-cho-con-co-duoc-xac-dinh-la-tai-san-chung-vo-chongTư vấn Hôn nhân gia đình:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tư vấn An NamTrường hợp của bạn, Tư vấn An Nam xin trả lời cho bạn như sau:

Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định về tài sản chung vợ chồng như sau:

“Điều 33. Tài sản chung của vợ chồng

1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

2. Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng.

3. Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung.”

Theo quy định của pháp luật, tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung. Quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng…. Do đó, khi ly hôn thì những tài sản này đươc lấy ra để chia.

tai-san-cho-con-co-duoc-xac-dinh-la-tai-san-chung-vo-chong1

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

Về nguyên tắc, nếu tài sản không phải đăng ký quyền sở hữu thì ai đang sở hữu tài sản đó thì là tài sản của người đó được quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt theo quy định của pháp luật. Như vậy, trong thời kỳ hôn nhân, vợ chồng bạn cho con máy tính và xe có đăng ký tên của các con nên tài sản đó là tài sản riêng của con. Do đó, khi vợ chồng bạn ly hôn thì tài sản riêng của các con sẽ không được lấy ra làm tài sản chung để phân chia khi ly hôn.

Mọi vấn đề, thủ tục còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

TRUNG TÂM TƯ VẤN AN NAM

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi