Kết hôn giả để nhập cư bị phạt bao nhiêu tiền?

Kết hôn giả để nhập cư bị phạt bao nhiêu tiền?

Cháu gái tôi năm nay 20 tuổi, do không hiểu biết nên cháu có làm thủ tục kết hôn với anh người Đức nhằm mục đích nhập cư vào Đức. Nay cháu bị cơ quan chức năng phát hiện và xử phạt. Luật sư có thể cho tôi biết cháu bị phạt tối đa bao nhiêu tiền không?


Bài viết liên quan:


kết hôn giả để nhập cưTư vấn hôn nhân gia đình:

Với câu hỏi của bạn hỏi về kết hôn giả để nhập cư bị phạt bao nhiêu tiền, Tổng đài tư vấn xin được trả lời bạn như sau:

Căn cứ Khoản 4, Khoản 6 Điều 28 Nghị định số 110/2013/NĐ-CP có quy định:

“Điều 28. Hành vi vi phạm quy định về đăng ký kết hôn và môi giới kết hôn

4. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Lợi dụng việc kết hôn nhằm mục đích xuất cảnh, nhập cảnh; nhập quốc tịch Việt Nam, quốc tịch nước ngoài;

b) Lợi dụng việc kết hôn để hưởng chế độ ưu đãi của nhà nước hoặc để thực hiện các mục đích trục lợi khác.

6. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Hủy bỏ giấy tờ giả đối với hành vi quy định tại Điểm b Khoản 2, Khoản 3 Điều này;

b) Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi quy định tại Khoản 4 và Khoản 5 Điều này.”

kết hôn giả để nhập cư

 Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

Theo đó thì cháu bạn sẽ bị xử phạt như sau:

– Bị phạt từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng

– Nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do kết hôn và nhập cảnh trái phép (nếu có)

Như vậy, số tiền tối đa cháu bạn bị phạt là 20.000.000 đồng với số lợi bất hợp pháp có được bởi hành vi trên.

Trong quá trình giải quyết nếu có thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi