Khi nào được nâng hạng bằng lái xe từ E lên FE ?

Nâng hạng bằng lái xe từ E lên FE

Xin chào luật sư tư vấn. Hiện nay tôi đang có bằng lái xe hạng E. Tôi muốn nâng lên hạng FE nhưng không biết khi nào thì được nâng hạng bằng lái xe từ E lên FE. Mong luật sư tư vấn giải đáp cho tôi. Tôi xin cảm ơn nhiều.



Tư vấn giao thông đường bộNâng hạng bằng lái xe từ E lên FE

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Về vấn đề nâng hạng bằng lái xe từ E lên FE; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất: Khi nào được nâng hạng bằng lái xe từ E lên FE

Căn cứ khoản 3 Điều 7 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 7. Điều kiện đối với người học lái xe

3. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe phải có đủ thời gian lái xe hoặc hành nghề và số km lái xe an toàn như sau:

c) Hạng B2 lên C, C lên D, D lên E; các hạng B2, C, D, E lên hạng F tương ứng; các hạng D, E lên FC: thời gian hành nghề từ 03 năm trở lên và 50.000 km lái xe an toàn trở lên;”

Theo quy định trên; để nâng hạng bằng lái xe hạng E lên FE; bạn phải đáp ứng điều kiện sau:

+) Có thời gian hành nghề lái xe từ 03 năm trở lên;

+) Có 50.000 km lái xe an toàn trở lên.

Thứ hai: Về hồ sơ nâng hạng giấy phép lái xe từ E lên FE

Khi bạn đã đáp ứng điều kiện về thời gian hành nghề cũng như số km lái xe an toàn thì bạn sẽ được thi nâng hạng giấy phép lái xe. Để thi nâng hạng giấy phép lái xe, bạn chỉ cần chuẩn bị 1 bộ hồ sơ gửi đến Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

+) Hồ sơ quy định tại khoản 2 Điều 9 của Thông tư 12/2017/TT-BGTVT; bao gồm:

  • Đơn đề nghị học; sát hạch để cấp giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 7 ban hành kèm theo Thông tư này;
  • Bản sao giấy chứng minh nhân dân; hoặc thẻ căn cước công dân; hoặc hộ chiếu còn thời hạn;
  • Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định;
  • Bản khai thời gian hành nghề và số km lái xe an toàn theo mẫu quy định tại Phụ lục 8 ban hành kèm theo Thông tư này và phải chịu trách nhiệm về nội dung khai trước pháp luật;
  • Bản sao giấy phép lái xe (xuất trình bản chính khi dự sát hạch).

Nâng hạng bằng lái xe từ E lên FETổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

+) Chứng chỉ đào tạo nâng hạng;

+) Danh sách đề nghị sát hạch của cơ sở đào tạo lái xe có tên của người dự sát hạch nâng hạng.

Trên đây là giải đáp về vấn đề nâng hạng bằng lái xe từ E lên FE. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Quy định chung về bằng lái xe hạng F

Mức phạt do không xuất trình được giấy phép lái xe ô tô

Nếu còn vướng mắc về nâng hạng bằng lái xe hạng E lên FE; bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay