Không dán phù hiệu cho xe của hợp tác xã thì bị xử phạt như thế nào?

Không dán phù hiệu cho xe của hợp tác xã thì bị xử phạt như thế nào?

Mình gửi xe vào hợp tác xã và được bên đó đứng tên làm thủ tục đăng ký kinh doanh vận tải bằng xe ô tô. Nhưng họ chưa làm xong phù hiệu cho mình lúc chạy xe thì mình bị CSGT bắt. Xin hỏi trường hợp không dán phù hiệu cho xe của hợp tác xã thì bị xử phạt như thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộ:Không dán phù hiệu

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp không dán phù hiệu cho xe của hợp tác xã.Chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm c Khoản 5 và Điểm a Khoản 9 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:;

c) Điều khiển xe không có hoặc không gắn phù hiệu theo quy định (đối với loại xe có quy định phải gắn phù hiệu) hoặc có phù hiệu nhưng đã hết giá trị sử dụng hoặc sử dụng phù hiệu không do cơ quan có thẩm quyền cấp;

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Bên cạnh đó, Điểm d Khoản 8 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 6 Điều 23; Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 6 Điều 23; Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định này”.

Mặt khác, Điểm d Khoản 5 Điều 76 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 76. Thủ tục xử phạt đối với chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

5. Chủ phương tiện bị xử phạt theo quy định tại Nghị định này là một trong các đối tượng sau đây:

d) Đối với phương tiện thuộc sở hữu của thành viên hợp tác xã và được hợp tác xã đứng tên làm thủ tục đăng ký kinh doanh vận tải bằng xe ô tô thì hợp tác xã đó là đối tượng để áp dụng xử phạt như chủ phương tiện;”

Không dán phù hiệu

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 

Bạn cho biết bạn gửi xe vào hợp tác xã và được bên đó đứng tên làm thủ tục đăng ký kinh doanh vận tải bằng xe ô tô. Đối chiếu quy định trên thì hợp tác xã đó là đối tượng để áp dụng xử phạt như chủ phương tiện. Khi đó, mức phạt do xe của bạn không được gắn phù hiệu sẽ được áp dụng như sau:

– Đối với bạn (người điều khiển) sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Ngoài ra, bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

– Đối với hợp tác xã (chủ phương tiện) sẽ bị xử phạt từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng.

Trên đây là giải đáp cho câu hỏi không dán phù hiệu cho xe của hợp tác xã. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm thông tin tại bài viết:

Hồ sơ cấp phù hiệu cho đơn vị kinh doanh vận tải

Xe tải không gắn phù hiệu bị phạt bao nhiêu tiền?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi