Làm gì khi bằng lái xe hạng B2 đã hết hạn được hơn 1 năm?

Làm gì khi bằng lái xe hạng B2 đã hết hạn được hơn 1 năm?

Tôi có bằng lái xe hạng B2 nhưng khi đi xuất khẩu lao động về nước tôi phát hiện bằng này đã hết hạn được hơn 1 năm rồi. Vậy bây giờ tôi phải làm như thế nào? Tôi cảm ơn!



Tư vấn giao thông đường bộ:Đã hết hạn được hơn 1 năm

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVới câu hỏi về giấy phép lái xe hết hạn được hơn 1 năm của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Khoản 1 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 36. Cấp lại giấy phép lái xe

1. Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng

a) Từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;

b) Từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

Hồ sơ dự sát hạch lại thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 19 của Thông tư này.”

Như vậy, trường hợp bằng lái xe B2 của bạn đã hết hạn được hơn 1 năm thì phải dự thi sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành. 

Về hồ sơ dự sát hạch lái xe trong trường hợp của bạn

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 19 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT thì:

“Điều 19. Hồ sơ dự sát hạch lái xe

3. Đối với người dự sát hạch lại do giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng theo quy định

Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

a) Giấy tờ quy định tại điểm b, điểm c và điểm d khoản 1 Điều 9 của Thông tư này;

b) Đơn đề nghị đổi (cấp lại) giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này;

c) Bản sao giấy phép lái xe hết hạn”.

Theo đó, bạn cần chuẩn bị 01 hồ sơ gồm:

+ Bản sao Chứng minh thư nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân;

+ Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế cấp;

+ Đơn đề nghị cấp lại GPLX theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT;

+ Bản sao giấy phép lái xe hết hạn.

Nơi nộp hồ sơ: Sở giao thông vận tải hoặc Tổng cục đường bộ Việt Nam.

Thời gian cấp lại: Không quá 10 ngày làm việc, kể từ ngày kết thúc kỳ sát hạch (Khoản 6 Điều 36 và Khoản 3 Điều 35 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT).

Đã hết hạn được hơn 1 năm

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Trường hợp bằng lái xe B2 của bạn đã hết hạn được hơn 1 năm thì bắt buộc phải thi sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để được cấp lại Giấy phép lái xe.

Trên đây là những giải đáp cho câu hỏi bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Có giấy hẹn cấp bằng lái xe mới khi bị mất có được tham gia giao thông?

Thủ tục nộp phạt vi phạm giao thông qua đường bưu điện

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề xử lý vi phạm khi tham gia giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi