Làm thế nào để cấp lại giấy phép lái xe quá hạn?

Làm thế nào để cấp lại giấy phép lái xe quá hạn?

Anh, chị cho tôi hỏi vấn đề sau. Giấy phép lái xe quá hạn 04 tháng. Giờ tôi muốn cấp lại thì phải thi cả lý thuyết và thực hành đúng không? Hồ sơ như thế nào?



Giấy phép lái xe quá hạnTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Với câu hỏi của bạn; Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 36. Cấp lại giấy phép lái xe

1. Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng

a) Từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;

b) Từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

Hồ sơ dự sát hạch lại thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 19 của Thông tư này”.

Theo đó, người có giấy phép lái xe quá hạn sử dụng từ 03 tháng đến dưới 01 năm thì phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe. 

Trường hợp giấy phép lái xe của bạn hết hạn 04 tháng chỉ phải sát hạch lại lý thuyết mà không cần sát hạch về thực hành.

Hồ sơ dự sát hạch lại thực hiện theo quy định tại Khoản 3 Điều 19 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT như sau:

“Điều 19. Hồ sơ dự sát hạch lái xe

3. Đối với người dự sát hạch lại do giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng theo quy định

Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

a) Giấy tờ quy định tại điểm b, điểm c và điểm d khoản 1 Điều 9 của Thông tư này;

b) Đơn đề nghị đổi (cấp lại) giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này;

c) Bản sao giấy phép lái xe hết hạn”.

Như vậy, hồ sơ dự sát hạch lại do giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng bao gồm:

– Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân;

– Giấy khám sức khỏe của bạn do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định.

– Đơn đề nghị đổi (cấp lại) giấy phép lái xe tại Phụ lục 19 theo Thông tư 12/2017/TT-BGTVT;

– Bản sao giấy phép lái xe hết hạn.

Giấy phép lái xe quá hạn

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Tóm lại, giấy phép lái xe của bạn hết hạn 04 tháng chỉ phải sát hạch lại lý thuyết mà không cần sát hạch về thực hành. Bạn cần chuẩn bị hồ sơ như đã trình bày ở trên.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Hồ sơ thi giấy phép lái xe hạng A1

Có thể ủy quyền cho người khác nộp phạt giao thông hay không?

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi