Lỗi điều khiển ô tô chạy quá tốc độ

Lỗi điều khiển ô tô chạy quá tốc độ

Tôi điều khiển ô tô chạy quá tốc độ  7km/h thì bị phạt bao nhiêu vậy? Lúc bị lập biên bản tôi đề nghị nộp phạt luôn mà CSGT không chịu, cứ bắt tôi ra kho bạc nộp phạt. Tôi bận nhiều việc nên họ làm vậy rất mất thời gian của tôi. Xin hỏi CSGT làm như vậy có đúng không ạ? Xin cảm ơn!



Quá tốc độ

Tư vấn giao thông đường bộ

Vấn đề của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về mức phạt ô tô chạy quá 7 km/h

Căn cứ Điểm a, Khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h;”

Theo đó, mức phạt tối đa với lỗi vượt quá tốc độ của bạn là từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng.

Thứ hai, về vấn đề nộp phạt vi phạm giao thông tại chỗ

Việc xử phạt tại chỗ trong lĩnh vực hành chính được quy định tại Khoản 1 Điều 56 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 như sau:

“Điều 56. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản

1. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản được áp dụng trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức và người có thẩm quyền xử phạt phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ.

Trường hợp vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ thì phải lập biên bản.”

Như vậy, việc xử phạt tại chỗ (không lập biên bản xử phạt) chỉ áp dụng đối với xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân. Trong khi đó hành vi vi phạm của bạn có mức phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng. Vì vậy CSGT yêu cầu tới kho bạc nhà nước nộp phạt như trường hợp của bạn là đúng quy định pháp luật.

Quá tốc độ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

– Mức phạt tiền áp dụng với hành vi của bạn là từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng.

– CSGT yêu cầu tới kho bạc nhà nước nộp phạt như trường hợp của bạn là đúng quy định pháp luật.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Mức phạt đi quá tốc độ tối đa đối với ô tô từ ngày 1/8/2016

Lỗi điều khiển xe máy mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn từ 1/8/2016

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi