Lỗi không gạt chân chống chân chống đối với người chưa thành niên

Lỗi không gạt chân chống chân chống đối với người chưa thành niên

Con tôi đi xe máy của tôi không gạt chân chống bị CSGT lập biên bản. Nhưng cháu nó mới 17 tuổi thì có bị xử phạt không? Xin cảm ơn tổng đài đã tư vấn!



Tư vấn giao thông đường bộ:Không gạt chân chống

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

Thứ nhất, mức phạt đối với con gái bạn (người điều khiển)

– Lỗi điều khiển xe máy không gạt chân chống

Căn cứ Điểm a Khoản 7 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

7. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Sử dụng chân chống hoặc vật khác quệt xuống đường khi xe đang chạy;

Bên cạnh đó, Khoản 3 Điều 134 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 quy định như sau:

“Điều 134. Nguyên tắc xử lý

3. Trường hợp người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi vi phạm hành chính bị phạt tiền thì mức tiền phạt không quá 1/2 mức tiền phạt áp dụng đối với người thành niên; trường hợp không có tiền nộp phạt hoặc không có khả năng thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả thì cha mẹ hoặc người giám hộ phải thực hiện thay.”

Như vậy, mức phạt tiền mà người 17 tuổi phải chịu chỉ bằng 1/2 mức phạt áp dụng đối với người thành niên. Theo đó, khi con bạn điều khiển xe máy mà không gạt chân chống và cũng chưa có giấy phép lái xe nên mức phạt với con bạn sẽ là từ 1.000.000 đồng đến 1.500.000 đồng.

– Lỗi điều khiển xe máy khi chưa đủ tuổi

Căn cứ Điểm a Khoản 4 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên.”

Như vậy, con bạn mới 17 tuổi mà điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên thì sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Không gạt chân chống

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, mức phạt đối với bạn (chủ phương tiện)

Điểm đ Khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng)”.

Theo đó, con bạn chưa đủ 18 tuổi mà bạn vẫn giao xe máy cho con bạn điều khiển thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi chưa đủ tuổi đi xe máy của bạn. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Xử phạt đối với người chưa đủ tuổi điều khiển xe máy?

Chưa đủ 18 tuổi điều khiển xe máy có bị xử phạt lỗi không có giấy phép lái xe không

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi tham gia giao thông; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi