Mức phạt khi không thông báo thay đổi địa điểm kinh doanh

Hộ kinh doanh của gia đình tôi hoạt động kinh doanh ở huyện Khoái Châu, Hưng Yên. Do nhiều yếu tố mà hộ gia đình tôi chuyển địa điểm kinh doanh lên Hà Nội được 2 năm nay nhưng chưa thông báo gì với cơ quan đăng ký kinh doanh. Như vậy hộ kinh doanh tôi có phải thông báo nữa không? Không thông báo như vậy có bị làm sao không?



Thay đổi địa điểm kinh doanhTư vấn pháp luật doanh nghiệp:

Với trường hợp của bạn, Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Điều 75 Nghị định 78/2015/NĐ-CP có quy định về thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh như sau:

“1. Khi thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh, hộ kinh doanh thông báo nội dung thay đi với cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký”

Theo đó hộ kinh doanh của bạn thay đổi địa điểm kinh doanh nên bắt buộc phải thông báo với cơ quan đăng ký kinh doanh.

Trình tự, thủ tục chi tiết thông báo, bạn vui lòng xem chi tiết tại bài viết: Thủ tục thay đổi địa điểm hoạt động của hộ kinh doanh

Nếu không thông báo thì hộ kinh doanh sẽ bị phạt theo quy định tại Điều 38 Nghị định 155/2013/NĐ-CP như sau:

“Điều 38. Vi phạm quy định về đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh

1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh mà không thông báo với cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện theo quy định.

2. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc thông báo nội dung thay đổi đăng ký hộ kinh doanh cho cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện.”

Thay đổi địa điểm kinh doanh

Tổng đài tư vấn pháp luật doanh nghiệp 24/7:1900 6172

Như vậy, nếu không thực hiện việc thông báo thay đổi địa điểm kinh doanh theo thủ tục nêu trên thì hộ kinh doanh có thể bị phạt như sau:

– Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng

– Buộc thông báo nội dung thay đổi đăng ký hộ kinh doanh cho cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện.

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay